PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Mua bán & Trao đổi > Trao đổi ngoài luồng

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Trao đổi ngoài luồng Các loại vi điều khiển khác, tản mạn của các anh chàng và cô nàng kỹ thuật ...

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 14-06-2012, 08:45 PM   #1
nhanloi92
Đệ tử 5 túi

:
Để em bé khỏe mạnh suốt thai kỳ

(Ba bau) - Một vài bí kíp nhỏ sẽ giúp mẹ bầu và thai nhi khỏe mạnh trong suốt 9 tháng 10 ngày.

Mang thai là một trải nghiệm thú vị trong cuộc đời mỗi người phụ nữ. Mặc dù nhiều chị em sẽ phải trải qua thời gian khó khăn của ốm nghén, mệt mỏi, đau nhức cơ thể… nhưng tất cả họ đều mong muốn con mình sinh ra được khỏe mạnh nhất.

Vậy làm thế nào để những bà mẹ được khỏe mạnh và thai nhi phát triển tốt nhất trong suốt 9 tháng 10 ngày?

Về chế độ ăn uống

Một chế độ ăn uống cân bằng, lành mạnh trong thời gian mang thai là việc đầu tiên mẹ bầu nên làm để giúp cho em bé phát triển tốt nhất. Nhưng như thế nào là chế độ ăn uống cân bằng, lành mạnh? Đó là trong bữa ăn của bạn phải có đủ ngũ cốc (cơm), protein, chất béo lành mạnh, trái cây và rau quả.

Hãy nhớ rằng, một chế độ ăn uống lành mạnh không chỉ giúp thai nhi phát triển hoàn hảo mà còn giúp mẹ bầu tăng cân vừa phải, hợp lý trong thai kỳ.

Một chế độ ăn uống cân bằng, lành mạnh trong thời gian mang thai là
việc đầu tiên mẹ bầu nên làm. (ảnh minh họa)

Tập luyện thể thao

Theo các bác sĩ khoa sản, phụ nữ mang thai nên dành thời gian từ 30-60 phút mỗi ngày để tập luyện thể thao. Tuy nhiên, chị em nên chọn những môn thể thao nhẹ nhàng để an toàn cho cả mẹ và bé. Bơi lội, đi bộ và yago là những môn thể thao được khuyến khích cho phụ nữ mang thai tập luyện. Bài tập Kegel cũng giúp củng cố khung xương chậu, giúp bạn có quá trình sinh nở dễ dàng hơn.

Bổ sung vitamin

Phụ nữ mang thai nên bắt đầu bổ sung vitamin hỗn hợp ngay khi có kế hoạch mang thai hoặc khi biết tin có thai. Các loại vitamin cần bổ sung là vitamin A,D,E và K giúp ngăn ngừa khuyết tật bẩm sinh va lam dep da mat. Bạn cũng nên xem xét việc bổ sung axit folic, axit béo omega-3 vì nó có lợi cho sự phát triển trí não trẻ. Bổ sung canxi trong thời gian mang thai giúp cho xương của cả bạn và em bé chắc khỏe nhất.

Tham gia lớp học tiền sản

Các các sĩ tại lớp học tiền sản sẽ cung cấp cho bạn đầy đủ thông tin về thai kỳ sinh con theo y muon và cách sinh nở cũng như chăm sóc trẻ sơ sinh vì vậy mẹ bầu không nên bỏ qua những lớp học này. Bạn cũng nên rủ ông xã đi cùng để không phải bỡ ngỡ khi chăm sóc đứa con đầu lòng của hai vợ chồng.

Rượu và cà phê

Rượu, thuốc lá, khói thuốc lá và nicotine có thể đi qua nhau thai ảnh hưởng trực tiếp đến sự phát triển và tăng trưởng của thai nhi. Theo các bác sĩ khoa sản, rượu có thể gây ra những dị tật bẩm sinh về thể chất, thần kinh và làm tăng nguy cơ của hội chứng rượu bào thai – một hội chứng vô cùng nguy hiểm với thai nhi.

Làm các xét nghiệm sàng lọc

Hầu hết phụ nữ mang thai được yêu cầu phải có xét nghiệm sàng lọc trong 3 tháng đầu của thai kỳ bao gồm siêu âm và đo độ mờ da gáy. Đừng bỏ qua bất cứ cuộc xét nghiệm nào vì nó có thể giúp xác định những bất thường sớm ở trẻ. Bác sĩ cũng có thể yêu cầu bạn làm thêm một số xét nghiệm khác tùy thuộc vào lịch sử bản thân, gia đình và sức khỏe của bạn.

Mẹ bầu hãy cố gắng giữ đúng lịch hẹn với bác sĩ. (ảnh minh họa)

Thăm khác bác sĩ thường xuyên

Hãy cố gắng giữ đúng lịch hẹn với bác sĩ và giữ liên lạc thường xuyên với họ trong những trường hợp khẩn cấp. Điều này sẽ giúp bạn và bác sĩ của bạn nắm rõ về thai kỳ hơn. Trong những lần khám thai, bạn cũng đừng quên hỏi bác sĩ những điều còn đang thắc mắc về thai kỳ của mình nhé!

Tránh căng thẳng

Căng thẳng trong thời gian mang thai có thể dẫn đến tình trạng mất cân bằng hormone, ảnh hưởng đến sự phát triển của em bé. Vì vậy mẹ bầu nên cố gắng luôn suy nghĩ tích cực nhu di mua sam thoi trang và nhờ sự giúp đỡ của những người thân để được thoải mái nhất.

Chú ý đến môi trường xung quanh

Việc bạn nên làm trong thời gian mang thai là cần ăn sạch (rửa sạch rau quả trước khi ăn uống), tạo môi trường thở và sống trong lành, sạch sẽ. Hãy nhớ rằng sức để kháng của cả bạn và thai nhi đều rất yếu, vì vậy nên cố gắng giữ gìn cho bản thân một cách an toàn nhất.

Uống đủ nước

Nước rất quan trọng cho cơ thể chúng ta. Nó giúp duy trì lượng máu tối ưu và đảm bảo cung cấp đủ chất dinh dưỡng đến em bé của bạn. Uống đủ nước cũng làm giảm đáng kể nguy cơ sinh non. Vì vậy, mẹ bầu nên uống đủ từ 2-2,5 lít nước mỗi ngày.
nhanloi92 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn