PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Matlab-Simulink & Labview & 20-Sim

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Matlab-Simulink & Labview & 20-Sim Các công cụ mô phỏng đa ngành...

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 20-04-2009, 11:40 PM   #7
baulong
Đệ tử 1 túi

:
Thumbs down Mờ pid

Trích:
Nguyên văn bởi Mecha View Post
Mecha dùng Matlab 6.5 nên không mở được file simulink của bạn.

Xem 3 file .fis của bạn thì thấy là:
Giá trị Kp biến động trong khoảng 0-1
Giá trị Kd biến động trong khoảng 0-1
Giá trị Kd biến động trong khoảng 0-2

Bạn xem lại khoảng giá trị tham số của PID. Vì với các giá trị này thì PID khó mà ổn định được đối tượng lò nhiệt của bạn.
Chào Mecha. trước hết mình xin gửi lại file simulink đã giảm version xuống còn 4.1 mdl.Ko biết 6.5 đã mở được chưa.Mong bạn xem lại.
http://www.mediafire.com/?5imhm9y1htb
Với lại các tham số của PID trong điều chỉnh cho Mờ PID là được điều chỉnh một cách liên tục không giống như chọn các tham số PID thuần túy. Đây là mình đang tham khảo bài ví dụ của CÔ Nguyễn Thị Phương Hà. Cô Hà đã có kết quả mô phỏng trong giáo trình (mình cũng có gửi kèm theo). Vấn để ở đây là làm sao để mô phỏng để biết được kết quả mà Cô Hà đã mô phỏng được. Mình đã mô phỏng PID mờ nhưng mà vấn để là thời gian không thể đáp ứng được với khoảng thời gian lớn lên đến vài trăm giây để lò nhiệt ổn định.
Tuy nhiên mình vẫn đang có một và \i thắc mắc là tại sao chúng ta có thể chọn được các khoảng điều chỉnh của KP KD KI.có phải chăng là dựa vào thực nghiệm và mò dần sao cho đạt được kết quả tốt nhất. Vì mình chưa thể chạy được phần mô phỏng nên chưa thể thay thế các giá trị điều chỉnh đó được.
Nếu Mecha đã có file mô phỏng hoặc đã làm về Mờ - PID thì có thể gửi cho minh phần mô phỏng bằng simulink hay phần mềm nào cũng được để thấy được kết quả mô phỏng theo bảng mờ mà mình đã lập.
Nếu không mô phỏng được thì không làm được gì nữa cả.Mình cũng không biết bảng mờ có tốt không, có đạt hiệu quả không. Nên mong được sự góp ý của tất cả các bạn. Ah Thanks anh Mecha đã góp ý nha.Mong được sự góp ý nhiều hơn của anh để cùng xây dựng đề tài khó chịu này.Chúc Vui
ah bổ sung là : mình đã thử gắn Khố Gain trước Plant nhưng cũng không tiến triển gì hơn.
baulong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài