PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators > Những lỗi nạp và debug thường gặp

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Những lỗi nạp và debug thường gặp Nên chú ý box này trước khi đặt câu hỏi

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 18-11-2011, 02:25 AM   #1
R2F_nAtAs
Nhập môn đệ tử

:
Cần giúp đỡ về PIC 16F877A và mạch nạp PICKIT2

Chào các bạn, mình mới học làm mạch khoảng 1 tháng nay thôi, trong khi làm mạch thì gặp khá nhiều vấn đề, hôm nay có 2 vấn đề mình ko tự giải quyết đc nên post lên nhờ các bạn và các đàn anh chỉ giáo. 2 vấn đề này mình phải nói đầu đuôi rõ ràng, nên hơi dài, các bạn chịu khó đọc giúp

- Mình sử dụng pic 16f877a, với mạch MAIN PIC là tự hàn, trong mạch mình có để 8 led đơn trực tiếp từ portB.

- Mình có dùng mạch nạp pickit2 (mua ở Thiên Minh - mình ở SG) và cũng có tự làm 1 mạch pickit2.

Vấn đề mà mình gặp là:

1. hôm trước khi đi học thì các a hướng dẫn mình viết code rồi cho chạy bằng MPLAB (nạp trực tiếp file hex cho PIC bằng MPLAB, ko sử dụng chương trình pickit2), nạp bằng mạch nạp mà mình mua. Thì xuất hiện lỗi => ko detect dc 16f877a. Từ lúc đó, mạch nạp pickit2 của mình ko detect được 16f877a được nữa.

Sau đó vài ngày, mình sử dụng mạch nạp BurnE, thì lại detect được 16f877a. Mình dùng burnE xóa hết dữ liệu trong pic. sau đó đã có thể dùng pickit2 nạp lại dc. Tuy nhiên, lúc thì nạp được, lúc thì ko, lúc thì program successful nhưng LED lại ko sáng (ko phải do code), có lúc mình nap xong lại bị lỗi ko detect 16f877a, rồi mình lại phải dùng burnE để xóa dữ liệu đi. Mà ko phải lúc nào dùng burnE cũng xóa dc (có lúc burnE cũng ko detect pic được)

Mình có đem ra Thiên Minh hỏi, họ nói mạch nạp pickit2 của mình bình thường, còn con pic 16f877a của mình hư rồi, vứt đi. Nhưng mà trước giờ mình chỉ có nạp và xóa thôi, ko làm j mà hư dc con pic.

Nói chung mình nghĩ con pic 16f877a của mình bị 1 lỗi j đó mà mình ko khắc phục được, mình nghĩ ko phải do mạch MAIN PIC, do mình có thử thay 1 con pic khác thì thấy cũng bt.

Mong các bạn júp mình. ah bên dưới có cái hình mà pickit2 không nhận được 16f877a

2. Còn vấn đề thứ 2 của mình là ở mạch nạp pickit2 mà mình tự làm.
Mình dùng con pic 18f2550, sau khi làm xong mạch và nạp chương trình cho 18f2550 thì: pickit2 của mình máy tính đã nhận đc, nhưng nó lại ko detect được con pic 16f877a trong mạch MAIN PIC (lúc này thì con pic chưa bị lỗi như ở trên đâu nha các bạn, nó vẫn nạp được bt).

Mình nghĩ cái mạch nạp này ko detect pic được có khả năng do transistor (trong mạch mình có dùng 3 con BC548 và 1 con BC557), do có 1 vài đứa làm mạch giống mình mà khác transistor thì mạch chạy đc. Không bik các bạn nghĩ sao về lỗi này???

Các bạn nếu chưa hiểu vấn đề, thì cứ hỏi, mình sẽ giải thích thêm. Mong được các bạn và các đàn anh giúp đỡ, 2 vấn đề này làm mình đau đầu mấy ngày nay
Hình Kèm Theo
File Type: jpg pic16f877a.jpg (285.5 KB, 362 lần tải)
File Type: jpg pickit2.jpg (384.6 KB, 256 lần tải)
File Type: jpg error.jpg (130.4 KB, 107 lần tải)

thay đổi nội dung bởi: R2F_nAtAs, 18-11-2011 lúc 03:31 AM. Lý do: Thêm sơ đồ nguyên lý
R2F_nAtAs vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài