PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Truyền thông > Giao tiếp cổng COM và LPT

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Giao tiếp cổng COM và LPT RS232, RS485 và LPT là những giao tiếp cơ bản và kinh điển khi mới học về vi điều khiển...

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 10-11-2007, 04:59 PM   #16
ngohaibac
Đệ tử 9 túi

ngohaibac's Avatar

Nơi Cư Ngụ: BKHN
:
Send a message via Yahoo to ngohaibac
Chào các bạn. Khi chạy trên máy k cài Matlab yêu cầu phải cài MATLAB Component Runtime (MCR)

Khi chạy thì đầu tiên phải copy file MCRInstaller.exe vào trong thư mục cùng với file RS232_Communication.exe và chạy lại bình thường là được. Đầu tiên nó sẽ yêu cầu cài MCR, cài bình thường. Lần sau chạy sẽ không bắt cài nữa.

Mình dùng Matlab R2007b nên dùng MCR 7.7. Link:
http://www.esnips.com/web/MatlabSimulink

Các bạn downlod 4 phần: MCRInstaller.part1.rar, MCRInstaller.part2.rar, MCRInstaller.part3.rar, MCRInstaller.part4.rar

Chúc các bạn thành công.
ngohaibac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-11-2007, 09:49 PM   #17
toanck86
Đệ tử 1 túi

:
Hix! down trên esnips chậm quá
toanck86 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-02-2008, 12:14 AM   #18
che_gl
Nhập môn đệ tử

:
các bạn ở đây cho mình hỏi 1 chút :
mình cũng đang dùng RS232 để kết nối 1 Oszilloscop Tektronix THS720 với cả máy tính qua Matlab ,nhưng vẫn có 1 số câu hỏi liệu có thể truyền dữ liệu từ Oszilloscop vào máy tính qua matlab được ko? tại mình có thử dùng theo hướng dẫn của nguyenhaibac nhưng mình nhận được từ giao tiếp RS232 chỉ là những gì mình đưa vào qua cửa sổ matlab mà thôi ? và nếu có thể truyền được những giá trị đo từ THS720 sang máy tính thì mình liệu có thể tạo 1 Timer ở matlab để chỉ nhận số 1 giá trị đo nhất định từ Oszilloscop mà thôi

thax tất cả các bác cho những câu trả lời
che_gl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-02-2008, 04:15 PM   #19
che_gl
Nhập môn đệ tử

:
ko có bác nào gặp vấn đề giống em ah . Em thử kết nối mãi mà không được, mỗi lần gửi 1 thông tin gì đó vào matlab : fprintf ('*IDN?'), thì matlab chỉ trả lời . Warning: A timeout occurred before the Terminator was reached

có bác nào biết lỗi này ở đâu ko ah
Old 16-02-2008, 08:47 AM   #20
dvnccbmacbt
Đệ tử 4 túi

:
Mọi người cho em hỏi với!
Đọc hướng dẫn của Matlab thấy có viết về terminator. Có 2 lựa chọn là CR (carriage return) hoặc LF (line feed). Em chưa hiểu chỗ này. TERMINTOR là cái gì? CR va LF là gì và có ý nghĩa thế nào? Mong mọi người giúp đỡ. Em cảm ơn nhiều!
dvnccbmacbt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-02-2008, 06:51 AM   #21
che_gl
Nhập môn đệ tử

:
tức là ở cuối câu lệnh của bạn là LF thì có nghĩa là câu lệnh kết thúc , còn muốn lặp lại câu lệnh thì dùng CR (ở đây có nghĩa là bạn phải xác định cho cái Terminator )
giả sử như cái Oilloskop của mình ở trên mình gửi qua Rs232 1 lệnh gì đó và ko muốn gửi gì thêm thì chỉ để Terminator là LF thôi
Old 05-03-2008, 11:08 PM   #22
xuan_vtdhqs
Nhập môn đệ tử

:
Bắc à!bây giờ tối đang làm đồ án tốt nghiệp,tôi cần truyền dữ liệu từ PC xuống thẳng van điều khiển để điều khiển van đóng mở thì tôi phải làm như thế nào??ở đây tôi ko dùng vi xử lý để nhận dữ liệu truyền từ máy tính xuống mà truyền trực tiếp xuống van,liệu như vậy có được ko?vì tôi làm về xử lý ảnh và nhận dạng ảnh mà.Tôi nhận dạng và phân loại hoa quả,khi phân loại trên PC xong thì tôi cần out nó xuống điều khiển van đóng mở để điều khiển cơ cấu cần gạt.Cố gắng bớt chút thời gian chỉ dùm nhé.Tôi vừa mới bắt đầu học về matlab nên đang còn kém lắm.Thank!
xuan_vtdhqs vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-03-2008, 05:17 AM   #23
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi dvnccbmacbt View Post
Mọi người cho em hỏi với!
Đọc hướng dẫn của Matlab thấy có viết về terminator. Có 2 lựa chọn là CR (carriage return) hoặc LF (line feed). Em chưa hiểu chỗ này. TERMINTOR là cái gì? CR va LF là gì và có ý nghĩa thế nào? Mong mọi người giúp đỡ. Em cảm ơn nhiều!
CR là mã điều khiển của động tác về đầu dòng, LF là mã điều khiển của động tác xuống dòng. Các phiên bản MATLAB cho các hệ điều hành khác nhau có thể sử dụng terminator khác nhau (điều này tùy vào hệ điều hành, và cũng tùy vào chương trình đích sẽ nhận thông điệp từ MATLAB ra sao). Terminator được dùng để báo hiệu kết thúc thông điệp.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-04-2008, 05:39 PM   #24
NANO
Nhập môn đệ tử

:
các pác ơi, làm thế nào để làm việc với COM20 bây giờ nhỉ? em dùng USB to COM của Lap.
NANO vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-04-2008, 05:50 PM   #25
ngohaibac
Đệ tử 9 túi

ngohaibac's Avatar

:
Trích:
Nguyên văn bởi NANO View Post
các pác ơi, làm thế nào để làm việc với COM20 bây giờ nhỉ? em dùng USB to COM của Lap.
Bạn thay đổi thuộc tính String của Combo Box Comport là dc mà. Bạn thêm Com20 vào.

Chúc bạn thành công.
Old 01-05-2008, 01:01 PM   #26
eman2127
Nhập môn đệ tử

:
Talking

Anh cho em hỏi, các file .rar tải về xem bằng chương trình gì?
eman2127 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-05-2008, 01:16 AM   #27
ngohaibac
Đệ tử 9 túi

ngohaibac's Avatar

:
Trích:
Nguyên văn bởi eman2127 View Post
Anh cho em hỏi, các file .rar tải về xem bằng chương trình gì?
Em tải winrar tại địa chỉ:
http://www.rarlab.com/
Old 04-08-2008, 03:37 PM   #28
bachhuutai
Nhập môn đệ tử

:
mình là thành viên mới vô. mình đang làm đề tài về mobile robot. thầy kêu sử dụng phần mềm aria để điều khiển robot. nhưng làm hổm rày mà chưa được gì hết, giao tiếp giữa phần mềm aria và vdk qua com1, aria không nhận được phần cứng. bác nào có kinh nghiệm về phần này chỉ mình với. chân thành cảm ơn!
bachhuutai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-09-2008, 07:14 PM   #29
ngoquang
Nhập môn đệ tử

:
Bạn Ngô hải Bác và các bạn cho minh hỏi: Hiện tại minh đang dùng matlab mô phải robot scara 2 bậc tự do. Giải thuật dùng mạng neural. Tín hiệu hồi tiếp là q và qdot. Chạy trên matlab khá tốt với chu kì lấy mẫu 0.001s. Giờ mình muốn điều khiển mô hình thật là cánh tay 2 bậc tự do. Điều khiển 2 động cơ servo motor 12V. Dùng 2 con PIC 16 bit 2 động cơ. Như vậy nếu con PIC giao tiếp với PC qua COM thi có đáp ứng được tốc độ hay không. Bác hải Bắc có biết cách giao tiếp Matlab qua cong LPT hay không chỉ giúp với. Minh cần làm gấp lắm, sắp bảo vệ rùi.
Thanks
ngoquang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-10-2008, 02:29 PM   #30
godfather
Nhập môn đệ tử

:
Smile

Trích:
Nguyên văn bởi t3i View Post
Mình thấy đây là một đề tài rất hay đấy. Mình đã test chương trình của bạn ngohaibac và cho giao tiếp với Vi điều khiển, thêm một số hàm và lệnh theo ý muốn và có kết quả tương đối tốt. Trước đây mình thường dùng VB để viết giao diện, nay đọc chương trình mẫu của Bắc mình làm ứng dụng tương tự như viết trong VB và không thấy phức tạp hơn là mấy.
Có vẻ như việc chọn gui và serial matlab để viết giao diện còn chưa được nhiều người chú ý thì phải?
bạn t3i ơi bạn có thể post chương trình test của bạn lên đây cho mọi người tham khảo được không, vì mình đang có ý định giống như bạ mà chưa biết bắt đầu thế nào cả. Thank
godfather vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời