PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-08-2006, 03:50 PM   #1
spirit
Đệ tử 2 túi

:
Giao tiếp Pic6f877A qua cổng máy in????

Không hiểu sao khi em cắm mạch nạp Pic 16f877A ở máy pen 2 thì winpic800 detect rất tốt và nạp ngon lành nhưng khi cắm qua 2 máy pen 4 mới mua (main Asus và gigabyte) thì winpic800 không nạp được,nó hiện ra lỗi như là chưa cắm cổng máy in vào mạch nạp vậy,em nghĩ có thể bọn ráp máy đã cắm sai cổng????
Mong các anh sớm trả lời giúp em vì bây giờ em đang rất cần nó.Thanks
À quên em đang dùng mạch nạp và thực hành của TEM-design cho pic6f877a
spirit vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-08-2006, 08:53 PM   #2
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi spirit
Không hiểu sao khi em cắm mạch nạp Pic 16f877A ở máy pen 2 thì winpic800 detect rất tốt và nạp ngon lành nhưng khi cắm qua 2 máy pen 4 mới mua (main Asus và gigabyte) thì winpic800 không nạp được,nó hiện ra lỗi như là chưa cắm cổng máy in vào mạch nạp vậy,em nghĩ có thể bọn ráp máy đã cắm sai cổng????
Cái này đâu phải là giao tiếp giữa PIC16F877A và cổng máy in, phải nói là giao tiếp giữa mạch nạp và cổng máy in.

Em có thể kiểm tra điều em nghĩ bằng cách in thử từ 2 máy pentium IV 'bị lỗi', nếu nó in đúng thì em kết luận ra sao?

Nếu đã mua sản phẩm từ một nhà sản xuất chuyên nghiệp thì em nên yêu cầu sự hỗ trợ từ nhà sản xuất.

Điều sau cùng, một số máy tính đời mới sử dụng các chip giao tiếp điện áp thấp cho cổng song song, do đó những mạch nạp chạy bằng các chip thông dụng như 74HC, 74LS, ... sẽ không làm việc. Để giao tiếp với các cổng song song điện áp thấp thì cần có các chip 74HCT. Nhưng dòng chip 74HCT thì lại không có các chip có chức năng như 7406 hay 7407!

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-08-2006, 09:34 PM   #3
newuser
Đệ tử 4 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi spirit
nếu bạn đang sử dụng mạch PROPIC2 thì trước tiên bạn thử detect xem nó có phát hiện được PIC6F877A hay không? nếu vẫn phát hiện được thì bạn thử xóa chip và detect vài lần trước khi nạp xem sao?
newuser vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-08-2006, 11:47 AM   #4
spirit
Đệ tử 2 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi newuser
nếu bạn đang sử dụng mạch PROPIC2 thì trước tiên bạn thử detect xem nó có phát hiện được PIC6F877A hay không? nếu vẫn phát hiện được thì bạn thử xóa chip và detect vài lần trước khi nạp xem sao?
Mình đã thử rồi vẫn kô detect được pic,
Cám ơn bạn đã trả lời mình
Old 05-08-2006, 09:29 PM   #5
spirit
Đệ tử 2 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi namqn
Cái này đâu phải là giao tiếp giữa PIC16F877A và cổng máy in, phải nói là giao tiếp giữa mạch nạp và cổng máy in.

Em có thể kiểm tra điều em nghĩ bằng cách in thử từ 2 máy pentium IV 'bị lỗi', nếu nó in đúng thì em kết luận ra sao?
,
Em cũng đã thử rồi,nhưng bây giờ máy in chỉ giao tiếp bằng USB nên lên đây hỏi các anh.
Old 05-08-2006, 09:38 PM   #6
spirit
Đệ tử 2 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi namqn
Điều sau cùng, một số máy tính đời mới sử dụng các chip giao tiếp điện áp thấp cho cổng song song, do đó những mạch nạp chạy bằng các chip thông dụng như 74HC, 74LS, ... sẽ không làm việc. Để giao tiếp với các cổng song song điện áp thấp thì cần có các chip 74HCT. Nhưng dòng chip 74HCT thì lại không có các chip có chức năng như 7406 hay 7407!

Thân,
Như vậy thì mạch nạp của em có con 7407,không phải dòng 74HCT nên không nạp được trên máy mới bây giờ phải không anh.Vậy theo anh thì mình nên thay con gì thì chạy được,không lẽ em phải mua mạch khác sao hic hic.
Cám ơn anh đã đọc bài của em.
Old 06-08-2006, 07:37 PM   #7
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Hôm trước tìm thử datasheet của các vi mạch 74HCT06 và 74HCT07 thì không có, nên anh tưởng là họ không sản xuất các vi mạch đó. Hôm nay tìm lại bằng google thì thấy các vi mạch đó vẫn được sản xuất. Do đó thực tế thì em vẫn có thể dùng mạch nạp của em nếu có thể tìm được 74HCT07, nhưng có lẽ ở VN thì khó tìm các vi mạch loại đó (vì rất ít người dùng). Em có thể dùng một số vi mạch khác như 74HCT365, 74HCT366, hay 74HCT367, nhưng em phải vẽ lại mạch nguyên lý và mạch in (vì các vi mạch này không tương thích chân và cũng không phải là loại cực máng/cực thu hở).

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2006, 08:10 PM   #8
spirit
Đệ tử 2 túi

:
Smile

Trích:
Nguyên văn bởi namqn
Hôm trước tìm thử datasheet của các vi mạch 74HCT06 và 74HCT07 thì không có, nên anh tưởng là họ không sản xuất các vi mạch đó. Hôm nay tìm lại bằng google thì thấy các vi mạch đó vẫn được sản xuất. Do đó thực tế thì em vẫn có thể dùng mạch nạp của em nếu có thể tìm được 74HCT07, nhưng có lẽ ở VN thì khó tìm các vi mạch loại đó (vì rất ít người dùng). Em có thể dùng một số vi mạch khác như 74HCT365, 74HCT366, hay 74HCT367, nhưng em phải vẽ lại mạch nguyên lý và mạch in (vì các vi mạch này không tương thích chân và cũng không phải là loại cực máng/cực thu hở).

Thân,
Cám ơn anh đã trả lời giúp em
Old 11-09-2006, 01:04 PM   #9
ThanhPhuc
Đệ tử 2 túi

:
Bạn thử vào bios hiệu chỉnh lại chế độ cổng máy in thử xem vì cổng máy in có hai chế độ vào ra song song hoặc theo một hướng.
ThanhPhuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài