PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > PIC - Thiết kế và Ứng dụng

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

PIC - Thiết kế và Ứng dụng Ý tưởng cho các sản phẩm sử dụng PIC/dsPIC và các sản phẩm của Microchip

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-07-2007, 11:45 AM   #1
zero
Đệ tử 4 túi

:
Send a message via Yahoo to zero
Có ai đã thử đọc thông tin của SIM ĐT chưa?

Tôi đang có ý định làm một modun nho nhỏ để đọc thông tin của SIM ĐT như SĐT,SMS ... để có thể tiện cho việc sao lưu dữ liệu và chuyển đổi thông tin.
Rất mong ai đã làm thì cho xin vài lời gợi ý hoặc chút ít tài liệu.
Old 26-08-2007, 12:40 AM   #2
plcteck
Nhập môn đệ tử

:
Wink

Trích:
Nguyên văn bởi zero View Post
Tôi đang có ý định làm một modun nho nhỏ để đọc thông tin của SIM ĐT như SĐT,SMS ... để có thể tiện cho việc sao lưu dữ liệu và chuyển đổi thông tin.
Rất mong ai đã làm thì cho xin vài lời gợi ý hoặc chút ít tài liệu.
Đơn giản lắm chú a`.Chú lấy 1 cái SIM đã hết khuyến mại (như SIM của viettel đợt vừa rồi).Rửa sạch (anh chỉ khuyến cáo độc chú thôi).Kiểm tra vị trí các chân EPROM ->xác định được các chân như clk,vdd+,gnd,data v.vv
Sau đó dùng 1 con VDK bất kỳ đọc theo kiểu I2C ấy.Dễ thôi mà.Ah quên đấy là SIM hồi sưa còn bây giờ nó bảo mật ghê lắm sợ không đọc dễ thế được đâu.Hy vọng chú chế được 1 cái máy đọc SIM để sao số sang các SIM khác để sau này nhỡ có khuyến mại đợt khác thì vứt SIM cũ đi mà đỡ phải sao số từ SIM cũ.hehe
plcteck vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-08-2007, 10:23 PM   #3
XuanXuan
Đệ tử 1 túi

:
Hình như ngoài chợ giời có bán, của bọn Tàu nó làm
XuanXuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-08-2007, 11:47 PM   #4
electronicltv
Đệ tử 4 túi

electronicltv's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Bốn biển là nhà
:
Talking

Ngoài mấy tiệm vi tính tui nhớ không lầm thì nó bán khoảng 4-5$ một cái đầu đọc sim , giao tiếp qua cổng USB . Có kèm phần mềm theo luôn. Nhưng tui nghĩ mấy thứ này chỉ đọc đuợc danh bạ + tin nhắn ... còn đọc thông tin để copy thành 1 cái sim khác có số giống y chang thì bây giờ hơi khó vì sim mới có chức năng tự hủy
Old 01-09-2007, 11:45 AM   #5
WaveAlpha
Đệ tử 1 túi

WaveAlpha's Avatar

:
Send a message via Yahoo to WaveAlpha
Tôi có thấy thiết bị đọc SIM rồi, của TQ sản xuất, giao tiếp qua usb khá đẹp khoảng $4-$5. Nó nằm trên của hàng ở trên đừơng Cao Thắng nối dài, cửa hàng gì quên rồi (hình nhu CCN thì phải ) có ai quan tâm thì đến đó tìm thử.
WaveAlpha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-09-2007, 11:20 PM   #6
lmquyen
Đệ tử 1 túi

:
Đọc thông tin trong SIM điện thoại bằng vi điều khiển không khó(thật ra SIM cũng chỉ là một dạng của smart cards sử dụng các lệnh APDU của chuẩn ISO7816, các lệnh được chuẩn hóa để sử dụng chung trong lĩnh vực mobile phone này gọi là GSM 11.11, GSM 11.12), nhưng vấn đề là làm module này làm để làm gì trong khi đã có các SIM card reader giá chỉ khoảng 5$.
Đáng tiếc là PIC không có phần cứng hỗ trợ cho giao tiếp này. Vậy nên phải sử dụng vi điều khiển khác chuyên cho xử lý giao tiếp ICC.
Còn nếu sử dụng phần mềm viết cho PIC bạn tham khảo trang này :
http://www.wrankl.de/SMST4PIC/SMST4PIC.html
lmquyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-09-2007, 09:56 AM   #7
zero
Đệ tử 4 túi

:
lâu lắm rùi mới thấy có người reply cho cái bài này (^^)
Mình nghĩ nếu họ sản xuất hàng loạt thì cái giá 5$ là bình thường thui à có j mà rẻ đâu,cái đầu đọc thẻ nhớ ấy cũng tầm ấy nếu bạn chế một cái nhưng làm đơn lẻ thì cũng chỉ mất hơn từng ấy một chút
Nếu chỉ vì cái mà họ làm được rồi mà mình ko làm nữa thì tôi đố bạn nghĩ ra cái j mà chưa có ai làm được đấy?Mình làm và nghiên cứu ở đây ko có nghĩa là để đi so tài với người khác!
Tôi chợt nghĩ ra một lý do mà cũng chẳng bít có ai làm chưa: đó là dùng Sim ĐT để làm chìa khoá mở cửa (^^) điều này ko có nghĩa là ko thể đúng ko? chỉ cần biết ứng dụng cái mình biết vào tình huống cụ thể thì bạn đã là người thành công rồi!
Old 02-09-2007, 11:15 AM   #8
lmquyen
Đệ tử 1 túi

:
Nhu minh noi van de la o VN minh lam SIM reader chac chan se khong the nho hon 5$ nen tot nhat la wen di viec lam mot SIM card reader.
Con ve viec dung SIM de lam chia khoa, dung la chua thay ai lam ca. Vi ... SIM ko phai la thiet bi chuyen cho viec nay, nguoi ta da co nhung ID card, giong nhu the nhan vien vay. Ngoai viec chung thuc nhu la mot chia khoa no con co the doc ghi nhung thong tin log tren do(ngay gio, so luot vao ra, noi vao ra,.. ), chu SIM thi ko lam duoc.
Ban muon nghien cuu tim hieu doc SIM card de hoc tap thi rat tot, ban co the tim hieu tu dau.

Con neu muon ho tro tich hop thanh module cho cac project lien wan den viec giao tiep smart cards(the thanh toan,the ngan hang,SIM,SAM, ...) thi minh co the dinh huong cho ban ve mat ky thuat de ban lam cho nhanh, do mat thoi gian di tim hieu lai tu dau.

thay đổi nội dung bởi: lmquyen, 02-09-2007 lúc 11:18 AM. Lý do: edit
Old 03-09-2007, 02:08 PM   #9
zero
Đệ tử 4 túi

:
sao bạn lại nghĩ thế nhỉ? chuyện đắt rẻ thì mình chưa bàn đến vì cái đó phải do nhà sản xuất (^^)
1 Sim tối thiểu có thể ghi được 250 số ĐT và gần 30 tin nhắn (250x20+30x160=9800 ký tự .....) vậy thì vài thông tin kia có ý nghĩa j. Với lại ai có thể nghĩ rằng cái SIM này lại là chìa khoá còn chùm chìa khoá kia lại là đồ bỏ đi (^^)
Tiện thể bạn có thể chia xẻ một ít tài liệu được ko?mình đang rất quan tâm đến vấn đề này! Thank!
Old 03-09-2007, 11:46 PM   #10
nlhai
Nhập môn đệ tử

:
Các bạn cứ tranh cãi về việc làm hay không làm làm gì. Mình nghĩ cữ bắt chước những cái thế giới đã làm là tốt lắm rồi, cần gì phải cái mới với những cái chưa mới. Mình cũng đang muốn tìm hiểu về sim siếc, điện thoại di động, lập trình SMS đây. Bạn nào có kinh nghiệm, bí quyết gi xin trao đổi với mình nhé. Mình sẵn sàng trả thù lao đấy. Cùng nhau hợp tác để cùng phát triển.
Hãy gửi vào hòm thư của mình nhé : dientu11@yahoo.com.
Thanks
nlhai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2007, 03:22 PM   #11
picbeginer
Nhập môn đệ tử

picbeginer's Avatar

:
Trích:
Nguyên văn bởi nlhai View Post
Các bạn cứ tranh cãi về việc làm hay không làm làm gì. Mình nghĩ cữ bắt chước những cái thế giới đã làm là tốt lắm rồi, cần gì phải cái mới với những cái chưa mới. Mình cũng đang muốn tìm hiểu về sim siếc, điện thoại di động, lập trình SMS đây. Bạn nào có kinh nghiệm, bí quyết gi xin trao đổi với mình nhé. Mình sẵn sàng trả thù lao đấy. Cùng nhau hợp tác để cùng phát triển.
Hãy gửi vào hòm thư của mình nhé : dientu11@yahoo.com.
Thanks
Thật ra theo em cái mới với cái chưa mới cũng không rõ ràng lắm.Một cái cũ lạc hậu không ai quan tâm theo ý tưởng mới sẽ trở thành hot.Nếu bác hay để ý đến model fashion bác sẽ thấy ...Vấn đề chính là ý tưởng mới (hoặc cũ rồi) đem lại những j cho bản thân ta và cho nền kinh tế xh.Nếu nó chỉ thoả mãn nhu cầu học tập và nghiên cứu thì nó khác hẳn đấy.
---Tuy nhiên nếu mục tiêu của PICVietNam là học tập và nghiên cứu thì có vẻ hơi đáng tiếc vì còn vấn đề kỹ thuật ứng dụng thì sao?????????---
picbeginer vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2007, 06:01 PM   #12
billydragon
Nhập môn đệ tử

:
Vào đây đọc thử bài này nhé http://humax.com.vn/ipb/index.php?showtopic=61

Nói chung để đọc SIM chỉ cần 1 IC MAX232 để nối cổng COM máy tính, 1 Con 74HC04 + 1 thạch anh 3.58Mhz, vài cái tụ + điện trở. SIM là 1 con Vi diều khiển, cần clock ngoài, có 1 chân clock, 1 chân I/O và 1 chân reset.
billydragon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-09-2007, 03:09 AM   #13
WaveAlpha
Đệ tử 1 túi

WaveAlpha's Avatar

:
Send a message via Yahoo to WaveAlpha
@lmquyen : giao tiếp smart cards là vấn đề tôi cũng đang quang tâm và tìm hiểu. Xin bạn hãy gửi cho tôi tài liệu. Cám ơn nhiều

Email: WaveAlpha12@yahoo.com
WaveAlpha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2007, 04:05 PM   #14
lmquyen
Đệ tử 1 túi

:
Ok. Mình sẽ giới thiệu cho bạn một số tài liệu về smart cards, chủ yếu là về phần cứng và chip đọc, sử dụng vơi các thẻ ISO7816 cho 2 protocol T=0 và T=1 (EuroPayment Card, Master Card, Visa Card, EMV2000 Card, GSM 11.11 SIM Card, SAM Card,... ). Các bạn wan tâm thì gởi mail của bạn cho mình nhé ,to : lmquyen@gmail.com

Web hỗ trợ kỹ thuật:
http://www.suno.vn

thay đổi nội dung bởi: lmquyen, 13-10-2008 lúc 01:06 PM.
Trả lời