PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit Theo dự kiến của Microchip, vào khoảng năm 2011 dsPIC sẽ có doanh số lớn hơn PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 19-03-2012, 04:25 PM   #1
nangvang
Đệ tử 1 túi

:
hỏi về modul QEI

các bác ơi.cho em hỏi:
em đang viết chương trình đo góc quay của động cơ có encoder dùng DSpic33f.em sử dụng modul QEI trong con dspic nầy.nhung khi em hiển thị lên máy tính giá trị hiện thời của thanh ghi POS1CNT thì thấy nó hoạt động bị sai.
- khi em quay trục động cơ theo chiều thuận thì thấy nó tăng lên và khi giá trị bằng giá trị của thanh ghi MAX1CNT thì nó reset về 0 và tiếp tục tăng (điều này đúng như trong data shet)
- còn khi đang quay thuận thì em quay ngược trục động cơ lại thì thấy thanh ghi POS1CNT giảm tới 0 và khi quay ngược nữa thì giá trị của nó vẫn chỉ là 0.điều này không giống như trong data shet nói : "khi quay ngược thì giá trị thanh ghi POS1CNT giảm về 0 và sẽ bằng giá trị thanh ghi MAX1CNT trước khi sang sườn xung tiếp theo"

các bác giải thích giúp em xem tại sao thanh ghiPOS1CNT trong modul QEI của em nó lại hoạt động sai khi quay ngược vậy
thank các bác
nangvang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn