PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Truyền thông > MiWi, Zigbee, Ethernet

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc Vi điều khiển

MiWi, Zigbee, Ethernet ZigBee có khả năng kết nối tới 65000 node, MiWi dành riêng cho Microchip chỉ kết nối được 1000 node, nhưng điều gì đang diễn ra...?

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 31-08-2011, 12:39 PM   #1
phongvm90
Nhập môn đệ tử

:
Người mới cần sự giúp đỡ về giao tiếp PIC với MRF24J40MA ạ

Chào các anh ạ,

em đang tự làm 1 project điều khiển 1 con robot nhỏ nhỏ từ xa bằng máy tính.

- Phần kết nối với máy tính gồm có 1 pic18f4550 giao tiếp usb với máy (thực chất là dùng usb convert sang rs232 cho đơn giản) và 1 con MRF24J40MA.

- Phần nối với robot em định dùng 1 pic16f887 và 1 con MRF24J40MA khác.

- Nhiệm vụ của em đơn giản chỉ là lấy 1 đoạn lệnh điều khiển từ máy tính (có 1 thể là 1 byte) và gửi qua MRF24J40MA để tới robot. Với CCS C thì việc lấy 1 đoạn lệnh từ máy tính qua USB rất đơn giản, em làm được rồi ạ. Nhưng giao tiếp giữa MRF24J40MA và PIC như nào thì em chưa làm được. Có cố gắng 1 tuần nay tìm hiểu datasheet và các tài liệu liên quan tới MRF24J40MA nhưng chưa thu được nhiều lắm.

Em quen code bằng CCS và hitech C ạ. Nhưng mà code mẫu hay thư viện cho giao tiếp giữa pic và MRF24J40MA toàn trên C18 compiler.... (em chưa tìm hiểu đủ kỹ, nên đang cho rằng C18 compiler phải trả tiền ~$400 và không phải dễ mà học )

Bây giờ em chưa biết start như nào ạ. các đàn anh đi trước đã từng làm cái này có thể giúp em bắt đầu được không ạ?

Em rất cảm ơn mọi sự giúp đỡ có thể ạ.
phongvm90 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-08-2011, 03:14 PM   #2
quangtn82
Đệ tử 1 túi

:
Bạn dùng C18 thì kiếm bản crack mà dùng chứ nghiêp dư mà mua bản quyền thì cũng hơi kẹt.
Giao tiếp với MRF24J40MA cũng đơn giản, bạn chỉ cần tìm các lệnh khởi tạo, điều khiển của nó (trong datasheet có trình bày rất chi tiết) rồi từ PIC ghi các lệnh đó ra MRF24J40MA qua SPI là xong (dùng các lệnh spi_read, spi_write để ghi các byte điều khiển MRF24J40MA)
quangtn82 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-08-2011, 11:29 PM   #3
phongvm90
Nhập môn đệ tử

:
Hi anh ạ,

em vừa kiếm được 1 đoạn code giao tiếp Zigbee với MRF24J40MA trên CCS ạ. Có một bạn port từ code của mikro C ra. Em đang test thử xem thế nào, nếu thành công em sẽ chia sẻ lên trên này để từ nay mọi người không cần thiết phải vất vả tìm kiếm code nữa. (em lên mạng thấy newbie khắp nơi toàn post để hỏi cái này nhưng vì phức tạp quá so với người mới nên chẳng ai trả lời đủ thấu đáo cả).
phongvm90 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-12-2013, 01:09 AM   #4
rikilo1234
Nhập môn đệ tử

:
Trích:
Nguyên văn bởi phongvm90 View Post
Hi anh ạ,

em vừa kiếm được 1 đoạn code giao tiếp Zigbee với MRF24J40MA trên CCS ạ. Có một bạn port từ code của mikro C ra. Em đang test thử xem thế nào, nếu thành công em sẽ chia sẻ lên trên này để từ nay mọi người không cần thiết phải vất vả tìm kiếm code nữa. (em lên mạng thấy newbie khắp nơi toàn post để hỏi cái này nhưng vì phức tạp quá so với người mới nên chẳng ai trả lời đủ thấu đáo cả).
Bạn đã giao tiếp MRF24j40MA với PIC chưa??. Giúp mình với mình chưa biết làm 1 bo mạch giao tiếp ntn, cả code giao tiếp nữa, nếu có post cho mình tham khảo vs nhé.
Thanks bạn nhiều
rikilo1234 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-09-2011, 10:35 PM   #5
haibksg
Nhập môn đệ tử

:
minh dang lam de tai luan van ve dieu khien qua mang khong day chuan MiWi:
minh van chua hieu lam ,mong moi nguoi chi gjup
-giao tiep giua dspic 30F4011 voi MRF24J40MA
-cac ly thuyet ve module MRF24J40MA
cam on moi nguoi nhe
haibksg vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2014, 02:11 PM   #6
caddish12
Đệ tử 1 túi

caddish12's Avatar

:
Giao tiếp thì bạn đọc trong datasheet sẽ có hướng dẫn, giao tiếp SPI với các chân reset, irq và wake up. Cứ theo datasheet sẽ có hết nhé!
caddish12 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-05-2015, 10:44 PM   #7
nguyendinhtuan
Đệ tử 6 túi

:
đọc gần mờ mắt mà làm không được mới đau. chắc là do mất căn bản đây mà. gửi mail mình cho source pcb. sch. cái này của người ta làm chạy ổn lắm.
nguyendinhtuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2015, 04:56 PM   #8
hoantranvan
Nhập môn đệ tử

:
Trích:
Nguyên văn bởi nguyendinhtuan View Post
đọc gần mờ mắt mà làm không được mới đau. chắc là do mất căn bản đây mà. gửi mail mình cho source pcb. sch. cái này của người ta làm chạy ổn lắm.
Anh có thể gửi cho em xin được không ạ. Email em gửi vào inbox nhé
hoantranvan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài