PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Thực hành

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Thực hành Bắt đầu làm một robot như thế nào? Mẹo vặt? Kỹ thuật? Công nghệ?... Hãy bắt tay vào việc...

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 23-09-2007, 05:38 PM   #9
hanspkt
Đệ tử 3 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi leo_trunghieu View Post
em có thể hỏi một câu được không,về cách chọ chân đế cho linh kiện đó.có bác nào biết cách tìm chân đế cho linh kiện giúp em với.mới học orcad đâm ra hơi bỡ ngỡ.anh nào giúp em xin cảm ơn.
Có 2 cách để chọn chân cho linh kiện: chọn chân bên capture hoặc chọn chân bên layout khi đã tạo file netlist.
Cách 1: bạn chọn linh kiện cần đặt chân, hoặc nhấn CTRL+A để chọn hết linh kiện, sau đó click chuột phải chọn 'edit properties' --> phía dưới góc trái cửa sổ có rất nhiều thẻ, bạn chọn thẻ 'part' --> kéo thanh cuộn ngang tìm cột 'PCB FOOTPRINTF'(không nhớ tên rõ) --> ở cột này bạn đánh ký hiệu chân có bên thư viện layout (bạn nên tự tạo thư viện chân khi làm cách này để tên chân linh kiện ngắn lại và dễ nhớ) --> chọn xong đóng cửa sổ 'edit properties' lại (coi chừng đóng lộn cửa sổ capture đấy) --> save --> tạo netlist, trong quá trình tạo file netlist có xuất hiện cửa sổ bạn chọn thẻ layout, sau đó đánh dấu check 'run eco' --> OK (bạn chú ý phải chọn đơn vị inch mới được đấy). Khi qua layout nếu bạn không đánh ký hiệu chân sai thì việc đặt chân cho linh kiện đã hoàn tất, nếu có sai thì nó báo không tìm thấy chân. Khi đó bạn có thể tìm chân tại đây (đây cũng là cách 2) hoặc làm lại như trên đối với những linh kiện đặt sai chân.
hanspkt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn