PDA

View Full Version : RTOS, help me plz!!

scentoflove
22-03-2007, 11:25 PM
Hiện em đang làm đồ án về RTOS, viết 1 ứng dụng trên PIC theo cách RTOS bằng ccsc. Các anh nào đã từng làm về RTOS có thể cung cấp tài liệu về cơ chế RTOS và các ứng dụng mà anh đã làm cho em tham khảo.
Em tham khảo example của ccsc nhưng viết quá cô đọng.

namqn
23-03-2007, 01:42 AM
Hiện em đang làm đồ án về RTOS, viết 1 ứng dụng trên PIC theo cách RTOS bằng ccsc. Các anh nào đã từng làm về RTOS có thể cung cấp tài liệu về cơ chế RTOS và các ứng dụng mà anh đã làm cho em tham khảo.
Em tham khảo example của ccsc nhưng viết quá cô đọng.
Bạn vào google, gõ từ khóa 'free RTOS', bạn sẽ tìm thấy một vài project về RTOS trên vi điều khiển, thường chúng có tài liệu khá đầy đủ về sự vận hành của RTOS, và đa phần viết bằng C (mặc dù có thể không phải là CCS C).

Thân,

vagabond
26-03-2007, 09:03 AM
RTOS hiện nay có rất nhiều. Với Google, bạn có thể kiếm được vô số các projects.

uCOS là một RTOS có thể ứng dụng cho các vi điều khiển 8/16/32 bit. Tuy là phần mềm thương mại nhưng lại miễn phí cho mục đích học tập với tài liệu đầy đủ và nhiều project. Hơn nữa PIC rất phổ biến. Bạn có thể dùng eMule để tải các tài liệu và phần mềm có liên quan đến uCOS II.

Về cơ bản, uCOS chỉ mới là kernel thôi, sau đó bạn sẽ tiếp tục kiếm các project để bố sung driver và vài ứng dụng cần thiết khác. Chẳng hạn, đầu tiên bạn thử port uCOS cho PIC. Nếu thành công, bạn ứng dụng vào việc điều khiển LCD chẳng hạn.

Đây là trang web của uCOS www.micrium.com

Một project porting uCOS cho một số PIC 18F
www.sputnickonline.com/projects/programs/micro/uCOS_for_PIC18/index.html

Mình cũng đang tham khảo từ đây để thử port cho PIC 18F4550 (USB).

Jackie85
26-07-2007, 12:44 PM
Mọi người cho em hỏi chút ạ,

Em mới bắt đầu học RTOS, đang phân vân không biết bắt đầu từ đâu. Em chọn uCOS-II để bắt đầu học vì cũng đang có con 18F4550.

Làm sao để sử dụng RTOS được? Mong các bác trả lời từng bước từ đầu được không ạ?

Liệu em có phải nạp cái nhân rtos vào VXL ko?
* Nếu phải nạp thì nạp ra sao?
* Nếu không phải nạp thì làm sao để sử dụng cái nhân đó?

Cám ơn mọi người!

phamhoanganhbk
23-04-2011, 11:23 AM
Mong những sư huynh nào đã làm về rtos có thể up lên cho anh em chút tài liệu nha. thanks. càng cơ bản càng tốt. :D