PDA

View Full Version : cần giúp đỡ hiện chữ trên led matrix

tungtot_vl
14-09-2007, 06:15 PM
minh đang làm bài tập viết chữ trên led matrix 2 hàng (2 led 8x8) 16 cột (16 led 8x8) nhưng chỉ mới tìm hiểu được về phần cứng. còn phần mềm thì chưa biết chỉ viết thế nào. (chỉ mới thử viết cho hiện vài chử trên led thôi nhưng viết theo kiểu chọn từng cột để xuất tưng điểm ảnh). nếu viết cho 2 hàng và 16 cột thì rối quá. nên nhờ các bác chỉ hộ. các bác có bài nào tương tự thì port cho em với.
em nghe nói có thể viết mã ascci để hiện chử trên led matrix thế bác nào biết thì chỉ em luôn chứ chon từng điểm sáng để chạy chử thì mất thời gian và bài viết nhiều quá.(cách hiện chữ như ở LCD ấy)

nhh
14-09-2007, 06:32 PM
Thử ở đây xem:
http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=251

honen
15-09-2007, 12:01 PM
led matrix không thể hiện thị kiểu LCD được. Thông thường là chọn hàng, quét cột. vd : nếu ứng dụng của bạn có chiều cao 2 con Led thì mổi lần chọn quét 2 hàng thì cần 8 lần quét cho toàn bộ bảng led, vd 1 lần quét tốn 2ms thì để quét toàn bảng led cần 16ms, nói chung bảng led sẽ rất ổn định. Hiện tại những cty làm quang báo tại VN thường dùng tip41c cấp nguồn dương, dùng 74hc595 cấp nguồn âm ( điện trở hạn dòng là 10ohm) cách làm này theo ý kiến cá nhân mình là hơi ẩu, nhưng trong thực tế hoạt động thì rất ok. Để đơn giản thì thông thường khi cần hiển thị kí tự nào đó thì bạn dùng pc chuyển đổi ra dạng điểm ảnh ( dạng file binary) rồi vxl chỉ việc quét thôi. Chúc bạn thành công.

tungtot_vl
15-09-2007, 05:59 PM
việc quét theo hang và cột thì mình biết. ý mình là có cách nào đơn giản hơn chẳn hạn như khi đã xác định tọa độ các điểm bằng mã nhị phân rồi thì có cách nào để biến đổi thành ascii để khi xuất dũ liệu cho đơn giản thêm thôi.
cái con 74hc595 bạn nói mình đã dùng thử. nếu dùng để quét cột thì nó hết ý như khi viết code để điều khiển các cột cho nó thì hơi rối. vì mỗi cột ra của nó (bit out) phải dùng đến 2 nhịp mức cao và mức thấp ở input nên khi chọn cột để hiển thị điểm sáng thì hơi khó quá. mình thử tẽt rồi nhưng chỉ tẽt chậm thừng cột thì được chứ hiện chử khi quét quá nhanh thì nó không ổn lắm.
bạn có mã code nào điều khiển quét con 595 ổn định không pỏt cho mình với

phungtung
05-05-2008, 11:13 PM
Tôi đã thực hiện xong phần mềm chuyển đổi bất kỳ các loại dang font (từ font Trung Quốc đến font Ả Rập, từ Thái lan cho đến Irắc, rồi vòng từ Irắc sang Iran, mà nếu thích có thể chuyển sang Công gô,-nếu các font có hiệu lực,) sang dạng led matrix (mà ở đây khóa luận tốt nghiệp của tôi là led matrix dạng 16x32) mời các bản xem bản demo. Phần mềm cực kỳ nhẹ nhàng. Trước khi dùng nên cài NetFramework 2.0
Có gì sai sót mong các bạn chỉ bảo thêm. Đây là link down: http://www.4shared.com/file/46499982/74ef06f3

lungtung
14-06-2008, 04:14 PM
Xin hỏi bác phungtung:
Phần mềm của bác gởi DATA xuống VXL như thế nào? Qua đường nào. Tôi không biết làm sao để kiểm tra nữa

lungtung
14-06-2008, 04:18 PM
Phần mềm này nếu viết 1 dòng chữ dài thì có chuyển đổi được hay không?
Bác viết nó bằng phần mềm gì vậy? VB? Có thể cho tôi source được không? 1 chầu cafe nhé.

trunghaudt2_
24-07-2008, 01:32 PM
Đây là giao tiếp VB đơn giản,mọi người tham khảo nha.

tmtm
24-07-2008, 07:17 PM
Đây là giao tiếp VB đơn giản,mọi người tham khảo nha.

Máy mình không cài VB, nó báo thiếu file mscomm32.oxc, mình thử cài VB 2008 xong nó vẫn báo như vậy. Có lần mình gặp trường hợp tương tự, mình copy file thiếu vào cùng thư mục thì chạy được, nhưng file mscomm32.oxc tìm khó quá, bạn có thể up lên cho mình xin được ko?