PDA

View Full Version : hỏi về chu kì xung Clock

wicamb
19-09-2007, 01:53 AM
Chào các bác.Cho em hỏi xung clock co phải là xung của bộ osscillator không(có bằng về tần số?)?Trong tài liệu Pic đã dịch từ datasheet có đoạn viết : xung clk có tần số bằng 1/4 tần số của osscilator nhưng lại có đoạn lấy ví dụ bộ osscillator tần số 4Mhz thì xung của lệnh sẽ có f=1mhz(ti=1us).(theo cơ chế xử lí lệnh thì 1 chu kì lệnh bao gồm 4 xung clk). Em vẫn tin là câu trả lời khẩnng định.Mong mọi người chỉ giáo

namqn
19-09-2007, 02:36 AM
Chào các bác.Cho em hỏi xung clock co phải là xung của bộ osscillator không(có bằng về tần số?)?Trong tài liệu Pic đã dịch từ datasheet có đoạn viết : xung clk có tần số bằng 1/4 tần số của osscilator nhưng lại có đoạn lấy ví dụ bộ osscillator tần số 4Mhz thì xung của lệnh sẽ có f=1mhz(ti=1us).(theo cơ chế xử lí lệnh thì 1 chu kì lệnh bao gồm 4 xung clk). Em vẫn tin là câu trả lời khẩnng định.Mong mọi người chỉ giáo
Với PIC thì tần số thực thi lệnh bằng 1/4 tần số của tín hiệu clock đưa đến từ bộ dao động. Chẳng hạn, bộ dao động nội của PIC có tần số 8 MHz thì tần số thực thi lệnh của PIC là 8/4 = 2 MHz, hay 2 triệu chu kỳ lệnh/giây. Hay tần số của thạch anh ngoài là 12 MHz thì tần số thực thi lệnh sẽ là 3 MHz, hay 3 triệu chu kỳ lệnh/giây.

Thân,