PDA

View Full Version : Bascom-PIC ??? có ngôn ngữ nay không?

binhdaica
18-12-2007, 11:59 AM
Chào các bạn mình là người mới tìm hểu về PIC.

mình đã từng sử dụng 89xx, AVR và viết chương trình bằng ngôn ngữ Bascom. hiện giờ đang tìm hiểu về PIC nhưng đã quen sử dụng Bascom rồi nên muốn đổi sang ngôn ngữ khác để viết thì phải tốn khá nhiều thời gian.

Các bạn cho mình hỏi là có ngôn ngữ Bascom dùng cho PIC không ?
Nếu có thì đây là ngôn ngữ miễn phí hay có bản quyền vậy?

Rất mong nhận được câu trả lời của các bạn.

namqn
18-12-2007, 05:21 PM
Chào các bạn mình là người mới tìm hểu về PIC.

mình đã từng sử dụng 89xx, AVR và viết chương trình bằng ngôn ngữ Bascom. hiện giờ đang tìm hiểu về PIC nhưng đã quen sử dụng Bascom rồi nên muốn đổi sang ngôn ngữ khác để viết thì phải tốn khá nhiều thời gian.

Các bạn cho mình hỏi là có ngôn ngữ Bascom dùng cho PIC không ?
Nếu có thì đây là ngôn ngữ miễn phí hay có bản quyền vậy?

Rất mong nhận được câu trả lời của các bạn.
Theo những gì tôi được biết thì BASCOM-AVR và BASCOM-8051 là sản phẩm của MCS Electronics, là trình biên dịch Basic cho AVR và 8051 (tương thích). Không nên gọi BASCOM là ngôn ngữ, vì BASCOM là tên thương phẩm, còn Basic mới là tên ngôn ngữ.

Có một số trình biên dịch Basic cho PIC, nhưng không có trình biên dịch nào là miễn phí. Tuy nhiên, bạn có thể dùng các bản demo của phần mềm để làm quen, chẳng hạn như bản demo mikroBasic của mikroElektronika, download tại www.mikroe.com. Sản phẩm của mikroElektronika có bán tại Việt Nam với giá ưu đãi (link nằm trong chữ ký của falleaf).

Thân,