PDA

View Full Version : Ngôn ngữ Basic cho PIC

thaychua
23-11-2005, 10:23 AM
Tôi đã thử dùng ngôn ngữ Basic lập trình cho Pic cũng rất dễ nhưng tôi chỉ có trình dịch Demo. Bác nào biết mời vào tranh luận.

TTL
08-06-2006, 10:23 AM
Tôi đã lập trình một số mạch bằng Basis nếu bác muốn có bản full thì email cho tôi
megaman0312@yahoo.com

falleaf
08-06-2006, 05:16 PM
Các bạn khi login sẽ nhìn thấy luồng về Các chương trình dịch, trong phần các chương trình dịch của MikroE sẽ có Pascal, Basic và C.

Chúc vui.

noisePIC
09-06-2006, 08:00 AM
Hồi trước em có đọc ở đâu đó ngôn ngữ Basic không được ưa chuộng như xưa nữa..người ta bây giờ thích C hơn. Nên tương lai có thể Basic sẽ ko tồn tại nữa?

falleaf
09-06-2006, 12:59 PM
Những thông tin này em đọc, em cần phải xem lại đó là năm nào, trang web nào post, có đáng tin cậy không. Không phải các thông tin đưa trên web đều đáng tin cậy.

Thực chất, vd như picvietnam, có đáng tin cậy hay không? Đó là cách người ta vận hành và phát triển một trang web. Tư tưởng đó mới làm cho trang web hay forum trở nên có giá trị.

Thực tế, trước đây, Basic yếu thế hơn C, nhưng từ khi lên .NET, tất cả các ngôn ngữ đều được hỗ trợ như nhau, và Basic được MS support rất nhiều. Chính vì vậy, không thể nói được rằng ngôn ngữ nào sẽ tồn tại, ngôn ngữ nào sẽ chết. Những nguồn tin như vậy, em nên có những tài liệu tham khảo rõ ràng, làm kỹ thuật thì phải vậy.

Chúc vui.

nhh
16-06-2006, 12:47 PM
Đây là tài liệu lập trình BASIC cho PIC từ trang: http://www.mikroelektronika.co.yu .Xem thư viện cũng đồ sộ chẳng kém gì CCS C cả !
Pó tay không gửi file đính kèm được, anh F coi lại xem file .rar của em có 1M mấy, trong khi dung lượng cho phép đến 3M mà gửi mãi vẫn cứ báo phải đi gặp bác Admin ...chả hiểu nổi...:eek:

falleaf
16-06-2006, 04:10 PM
Em gửi thử lại coi, anh mới sửa nó giảm xuống còn 2,000,000 KB, anh nghĩ là để như vậy thì nó sẽ chạy tốt hơn. Anh đã thử với cái trên 1MB rồi, và nó chạy tốt, nhưng mà chỉ làm với cái .zip, chưa thử .rar.

Có gì thì phản hồi lỗi vào phần lỗi của diễn đàn nhé.

Chúc vui.

nhh
30-06-2006, 07:56 PM
PICBASIC Programming (http://www.freewebtown.com/nhhao/PIC/Programming PIC MCUs in BASIC.rar)

falleaf
30-06-2006, 08:25 PM
Dung lượng lớn, các bạn upload lên host của picvietnam, thông tin về host có bên dưới chữ ký của F.
Ngoài ra, trình dịch Basic các bạn tìm trong : Các chương trình dịch của MikroE.

Chúc vui.

hatuan296
14-07-2006, 06:16 AM
em đã vào diển đàn này từ lâu , chủ yếu chỉ là học hỏi chứ chưa đóng góp gì nhiều cho diễn đàn . em thì thật sự là không biết ngôn ngữ ASM . chỉ biết sơ qua về ngôn ngữ Picbasic mà thôi , và em nhận thấy đây là 1 ngôn ngữ rất dễ , không phức tạp nhiều như ASM . em đang nghiên cứu , tự học , và cho đến hiện giờ thì em đã có thể điều khiển được động cơ bước , đông cơ DC , led đơn , quét phím , lcd , ADC , ...nhưng chỉ có mỗi quét led 7 đoạn là em chưa biết , hôm nay em vào diễn đàn này mong anh chị nào , đã từng làm qua vấn đề này thì giúp em với , em xin cảm ơn nhiều . câu hỏi này cách đây hơn 1 năm , em đã có hỏi anh falleaf , nhưng anh ấy bảo là không dùng ngôn ngữ này và cho đến nay thì em vẫn chưa làm được . anh chị nào giúp em với . a , em nói thêm . led 7 đoạn 1 con thì em làm được , chứ 2 con trở lên , chẳng hạn đếm từ 0000 đến 9999 thì em chịu thua .

anhphuong23
10-10-2007, 08:49 PM
Vậy cho đến nay bạn đã biết cách quét led chưa ?

Thân chào !