PDA

View Full Version : Bị lỗi sau khi cài CCS-PCWHD4.065

picthanh
08-03-2008, 10:47 AM
vấn đề mà em mắc phải như sau:
-em cài CCS-PCWHD4.065 sau khi cài xong em vào chương trình bình thường nhưng sau khi em restart lai computer thì ko mở được PIC C Compiler nữa và window báo lỗi như trong hình (file gửi kèm).
-sau đó em thử cài lại phiên phiên bản CCS cũ để dùng nhưng ko chạy được và vẫn báo lỗi cũ.
-bây giờ thì em pó tay luôn rồi.mong các bác cao thủ trong diễn dàn ra tay cứu giúp.

picthanh
08-03-2008, 10:50 AM
ah quên em đang dùng window xp ,version 2002, service pack 2 .

Beginner
08-03-2008, 01:38 PM
Cài lại win thử đi bác

picthanh
08-03-2008, 09:19 PM
còn cách nào khác nũa ko vậy các bác, tại vì máy tính của tui tốc độ chỉ có 700Mhz thôi à, còn ổ CD rom thì con mắt nó cũng yếu lắm rồi

hanhluckyly
08-03-2008, 11:05 PM
bạn cài luôn 4.068 đi link có trong diễn đàn đó, cài xong chạy ngon lành

picthanh
09-03-2008, 01:59 PM
các bác ơi ! xem cái này có lạ ko chứ , tự nhiên hôm nay tui vừa tải phiên bản CCS 4.068 ,trước khi cai phiên bản mới này tui mở thử cái phiên bản CCS 4.065 hôm trước bị báo lỗi nhưng hom nay nó chay trơn tru , mặc dù máy computer of tui vẫn ở chế độ đóng băng (mình dùng Deepfreeze).........thật ko thể hiểu nỗi. có bít tai sao ko, từ hôm qua tới giờ mình ko có bất kỳ hoạt động chỉnh sữa gì với phần mềm và phần cứng.

falleaf
09-03-2008, 03:16 PM
các bác ơi ! xem cái này có lạ ko chứ , tự nhiên hôm nay tui vừa tải phiên bản CCS 4.068 ,trước khi cai phiên bản mới này tui mở thử cái phiên bản CCS 4.065 hôm trước bị báo lỗi nhưng hom nay nó chay trơn tru , mặc dù máy computer of tui vẫn ở chế độ đóng băng (mình dùng Deepfreeze).........thật ko thể hiểu nỗi. có bít tai sao ko, từ hôm qua tới giờ mình ko có bất kỳ hoạt động chỉnh sữa gì với phần mềm và phần cứng.

Có thể một số phần mềm cài vào trên windows nó không tương tác tốt với nhau, tranh chấp khi chạy, dẫn tới tình trạng này. Windows luôn là một dấu chấm hỏi lớn, có trời mà biết.

Chúc vui

picthanh
09-03-2008, 04:08 PM
vậy thì chắc mỗi lần mở CCS em phải đọc thêm câu thần chú "god bless" nếu may mắn thì nó chạy thôi, chứ là sao biết đươc phần mềm nào ko tương thích mà remove nó đi.

falleaf
09-03-2008, 04:33 PM
Thường mấy chú nào can thiệp vào system như kiểu Remove Software, Freeze, Vietkey, Lạc Việt,... mấy chú ấy củ chuối lắm, nghi ngờ nhất là mấy chú Việt Nam, hai thằng Lạc Việt và Vietkey là hai thằng chuối nhất mà F từng biết.

Chúc vui

picthanh
09-03-2008, 11:34 PM
hiện tại trên máy em đang có dùng 2 phần mềm của Việt Nam :
1) Vietkey2000(loại này em ko cần cài đặt gì cả, chỉ cần chép 3 file vknt.aut, vknt.exe, vknt.lic vào máy là có thể xài được), nhưng em ko cho nó tự khởi động khi vào Win mà khi nào cần gõ tiếng việt thì em mới mở.
2) đó là phần mềm "Just Click'n'See" dùng để tra từ điển
còn phần mềm Freeze mà anh nói ở trên có phải là "Deep freeze" dùng để đóng băng ổ đĩa cứng, hiện tại em có dùng phần mềm này. em ko dùng các phần mềm kiểu "Remove Software"
à bác F có thể nói rõ hơn về Lạc Việt và Vietkey nó củ chuối như thế nào ko, và vì sao nó lại củ chuối thế, nếu bỏ vietkey thì lấy cái gì để gõ tiếng việt đây bác, nếu có phần mềm nào khác dùng gõ tiếng việt mà ít củ chuối mong bác chỉ giúp.

falleaf
10-03-2008, 01:50 AM
hiện tại trên máy em đang có dùng 2 phần mềm của Việt Nam :
1) Vietkey2000(loại này em ko cần cài đặt gì cả, chỉ cần chép 3 file vknt.aut, vknt.exe, vknt.lic vào máy là có thể xài được), nhưng em ko cho nó tự khởi động khi vào Win mà khi nào cần gõ tiếng việt thì em mới mở.
2) đó là phần mềm "Just Click'n'See" dùng để tra từ điển
còn phần mềm Freeze mà anh nói ở trên có phải là "Deep freeze" dùng để đóng băng ổ đĩa cứng, hiện tại em có dùng phần mềm này. em ko dùng các phần mềm kiểu "Remove Software"
à bác F có thể nói rõ hơn về Lạc Việt và Vietkey nó củ chuối như thế nào ko, và vì sao nó lại củ chuối thế, nếu bỏ vietkey thì lấy cái gì để gõ tiếng việt đây bác, nếu có phần mềm nào khác dùng gõ tiếng việt mà ít củ chuối mong bác chỉ giúp.

Tháo vietkey ra đi, bây giờ xài Unikey thôi. Tháo luôn cái của nợ Just Click and See nếu không cần thiết, nó chẳng giúp gì được mấy.

Mấy cái phần mềm thì F không rành nó viết thế nào và cũng không chuyên đi bug lỗi cho nó, nhưng hồi xưa chuyên đi cài máy thì cứ gặp vấn đề thường xuyên với hai thằng cu đấy, cài vào máy chạy nặng hẳn lên (Lạc Việt), còn thằng Vietkey thì nhiều phần mềm chuyên dụng cài vào bị đụng, tháo nó ra thì nó lại chạy ngon. Chuối cực.

Bạn nên xài Unikey thay cho Vietkey, Unikey miễn phí hoàn toàn và hiện là bộ gõ chuẩn nhất hiện nay trên Windows. Trên Ubuntu thì có xvnkb (linuX VietNamese KeyBoard).

Chúc vui

picthanh
10-03-2008, 09:28 AM
cảm ơn bác F đã quan tâm đến vấn đề của em, Em sẽ làm theo hướng dẫn của bác .có gì trục trặc em sẽ post lên hỏi ý kiến các bác ngay.
à em có thắc mắc chỗ này một chút : Ubuntu là một phần của Linux hay Ubuntu là một tên gọi khác của Linux vậy bác.tại vì em thấy bạn em cài linux tới 3-4 đĩa cd lận , còn em đọc cái Ubuntu of bác giới thiệu thấy bác nói chỉ cần down về , burn ra đĩa cd rồi chạy là sao vậy bac(ko cần phải cài đặt gì hết sao). em định xài thử cái Ubuntu này nhưng ko bít nó có cài được CCS , winpic800, tiny bootload ko .mình có thể cài Ubuntu và Window trên cùng một máy được ko giống như cài nhiều hệ điều hành trên cùng một máy ấy.
Em xin lỗi bác F vì đã hỏi về Ubuntu trong luồng này.

falleaf
10-03-2008, 09:47 AM
cảm ơn bác F đã quan tâm đến vấn đề của em, Em sẽ làm theo hướng dẫn của bác .có gì trục trặc em sẽ post lên hỏi ý kiến các bác ngay.
à em có thắc mắc chỗ này một chút : Ubuntu là một phần của Linux hay Ubuntu là một tên gọi khác của Linux vậy bác.tại vì em thấy bạn em cài linux tới 3-4 đĩa cd lận , còn em đọc cái Ubuntu of bác giới thiệu thấy bác nói chỉ cần down về , burn ra đĩa cd rồi chạy là sao vay bác.

Linux có rất nhiều bản phân phối khác nhau, thường viết tắt là distro (distribution). Ubuntu là một bản phân phối dùng GNOME. Một số bản phân phối khác: Debian, Suse, Gentoo, Redhat,... Trong nhóm tổ chức ubuntu thì có KUbuntu, Edubuntu, AndLinux (http://andlinux.org) (thằng này mới, cho phép chạy Ubuntu như một ứng dụng của Windows)....

Chúc vui

picthanh
11-03-2008, 08:16 AM
chào bác F ! cuối cùng em đã tìm ra thằng nhóc làm cho cái CCS of em ko chạy được rồi : đó là chú Deepfreeze2000xp (version 4.20.20.598) sáng nay vừa tan băng ổ cứng để remove Just Click and See và cái vietkey theo lời bác F căn dặn, em liền mở thử CCS thì thấy lỗi hôm trước hiện ra, em lập tức remove luôn thằng deepfreeze này rồi mở CCS lại chạy ngon ơ. hehe ! cảm ơn bác F đã mách nước cho em
tiện thể hỏi bác cái này :mình có thể cài Ubuntu và Window trên cùng một ổ cứng được ko giống như cài nhiều hệ điều hành trên cùng một máy ấy.hay là chỉ có thể cài một trong hai cái này thôi.

tranthangbk191
22-03-2012, 10:11 AM
Ban đầu khi cài ccs,em mở chương trình ra vẫn chạy bình thường. sau đó vài ngày khi mở lại thì không tạo được new project. rất mong các tiền bối giúp đỡ, em xim cảm ơn!