PDA

View Full Version : cho mình hỏi cách tạo số ngẫu nhiên

chizardxx
11-06-2008, 08:42 AM
mình muốn tạo một số ngẫu nhiên nằm trong 1 khoảng cho trước [a,b] cụ thể là [-2.5,+2.5]
dùng pic6f877a
bạn nào có thể gợi ý cho mình được ko

chizardxx
11-06-2008, 10:23 AM
mình chỉ lấy số ngẫu nhiên có 1 chữ số hàng thập phân.
Mình nghĩ thế này ko biết đã ổn chưa
đặt rand_max = 51 (vì hàm rand chỉ cho số nguyên dương)
i = rand(); // i sẽ nhận giá trị ngẫu nhiên từ 0 đến 50.
i = 25 - i; // i sẽ nhận giá trị từ -25 đến 25
i = i/10 //[-2.5,2.5]
có vẻ không hay lắm , mình ko biết đc ko

bien_van_khat
13-06-2008, 12:06 AM
Về ý tưởng mình nghĩ OK.

Bạn chỉ cần chú ý về kiểu dữ liệu, vì rand() trả về kiểu số nguyên, trong khi bạn đang cần số thực.

phamminhtuan
25-06-2008, 10:56 AM
Đây là code tính random của CCS C - thư viện stdlib.h, mô phỏng 10 lần ra giá trị "ngẫu nhiên" chỉ có 1.

unsigned int32 _Randseed;

unsigned int16 rand(void)
{
_Randseed = _Randseed * 1103515245 + 12345;
return ((unsigned int16)(_Randseed >> 16) % RAND_MAX);
}

void srand(unsigned int32 seed)
{
_Randseed = seed;
}

Ai có giải thuật tính random khác không nhỉ, như cái dùng Timer chẳng hạn, cho nó chạy tự do, khi nào cần thì cứ lấy giá trị, muốn lấy giới hạn bao nhiêu thì cứ module bấy nhiếu, muốn thành thập phân thì giống như chizardxx nói

bien_van_khat
25-06-2008, 02:47 PM
Đây là code tính random của CCS C - thư viện stdlib.h, mô phỏng 10 lần ra giá trị "ngẫu nhiên" chỉ có 1.

unsigned int32 _Randseed;

unsigned int16 rand(void)
{
_Randseed = _Randseed * 1103515245 + 12345;
return ((unsigned int16)(_Randseed >> 16) % RAND_MAX);
}

void srand(unsigned int32 seed)
{
_Randseed = seed;
}

Ai có giải thuật tính random khác không nhỉ, như cái dùng Timer chẳng hạn, cho nó chạy tự do, khi nào cần thì cứ lấy giá trị, muốn lấy giới hạn bao nhiêu thì cứ module bấy nhiếu, muốn thành thập phân thì giống như chizardxx nói

Đây là giải thuật để tạo ra dãy uniform pseudo-random (tạm dịch: giả ngẫu nhiên), theo mình biết giải thuật này nằm trong cuốn "The C programming language".

Uniform mang nghĩa dãy phân phối đều, tức là xác suất để các con số xuất hiện trong dãy là như nhau.

Dãy pseudo-random phụ thuộc vào trạng thái ban đầu (seed), nếu tạo dãy với seed giống nhau thì kết quả lúc nào cũng như nhau.

Để dãy gần với ngẫu nhiên thì seed cũng phải có tính ngẫu nhiên. Cách dễ nhất để có seed gần với ngẫu nhiên là lấy thời gian hiện tại. Với VDK có thể dùng RTC hoặc timer + các biến đếm để xác định thời gian trôi qua, sau đó tính toán các giá trị này và seed cho pseudo-random generator.

phamminhtuan
29-06-2008, 07:45 PM
Đây là giải thuật để tạo ra dãy uniform pseudo-random (tạm dịch: giả ngẫu nhiên), theo mình biết giải thuật này nằm trong cuốn "The C programming language".

Uniform mang nghĩa dãy phân phối đều, tức là xác suất để các con số xuất hiện trong dãy là như nhau.

Dãy pseudo-random phụ thuộc vào trạng thái ban đầu (seed), nếu tạo dãy với seed giống nhau thì kết quả lúc nào cũng như nhau.

Để dãy gần với ngẫu nhiên thì seed cũng phải có tính ngẫu nhiên. Cách dễ nhất để có seed gần với ngẫu nhiên là lấy thời gian hiện tại. Với VDK có thể dùng RTC hoặc timer + các biến đếm để xác định thời gian trôi qua, sau đó tính toán các giá trị này và seed cho pseudo-random generator.
Cám ơn bác nhé, thế là em biết sử dụng cái hàm rand() trong CCS C rồi

setup_timer_1(T1_INTERNAL|T1_DIV_BY_1);
...
srand(get_timer1());
_rand = rand();

magicskull
19-11-2010, 08:55 PM
vậy có ai huynh nào tóm tắt lại giùm em cách tạo 1 số ngẫu nhiên được không
em đang cần chọn ngẫu nhiên 1 số từ 1 tới 8
anh chỉ giùm em với em đang cần gấp lắm
cám ơn nhiều