PDA

View Full Version : Tổ chức hệ đo lường đa kênh dùng vi điều khiển PIC16F877

hongquan212
27-06-2008, 11:29 AM
: Tổ chức hệ đo lường đa kênh dùng vi điều khiển PIC16F877 sử dụng bộ biến đổi tương tự/số 10 bit tích hợp sẵn trên chip, kết quả đo hiển thị trên trên LED 7 thanh. Thông số đo là nhiệt độ (cảm biến LM35 hoặc LM335). Kết quả thu thập được so sánh với 2 ngưỡng nhiệt độ max, min (lưu trong RAM), cảnh báo ngưỡng trên LED khi giá trị nhiệt độ ở ngoài ngưỡng giới hạn.

phamminhtuan
29-06-2008, 07:39 PM
: Tổ chức hệ đo lường đa kênh dùng vi điều khiển PIC16F877 sử dụng bộ biến đổi tương tự/số 10 bit tích hợp sẵn trên chip, kết quả đo hiển thị trên trên LED 7 thanh. Thông số đo là nhiệt độ (cảm biến LM35 hoặc LM335). Kết quả thu thập được so sánh với 2 ngưỡng nhiệt độ max, min (lưu trong RAM), cảnh báo ngưỡng trên LED khi giá trị nhiệt độ ở ngoài ngưỡng giới hạn.

Giúp bạn chỗ nào chứ, nếu bạn làm rồi, gặp rắc rối chỗ nào, post lên thì mọi người mới giúp, còn bạn đưa nguyên cái đề tài, thì bảo người khác giúp tức là bảo người khác làm luôn rồi.

Vì bạn hỏi chung chung, nên mình cũng chỉ có thể giúp chung chung thôi
Bạn làm theo trình tự sau:
[x] Thiết kế phần cứng kết nối PIC với LM35, LED 7 đoạn theo pp quét
[x] Viết phần mềm, chia ra làm 2 phần
_[+] Quét LED, xuất dữ liệu từ biến bạn lưu trong RAM
_[+] Đọc giá trị đo được từ ADC, so sánh với ngưỡng, cảnh báo nếu cần

hongquan212
30-06-2008, 03:55 PM
thanks!
bạn có thể cho mình biết cụm từ"đo lường đa kênh là như thế nào ko?"
minh nghĩ là cần 2 lm335 va 2 bộ hiển thị led để hiển thị 2 nhiệt độ ở 2 nơi khác nhau
ko biết vậy có đúng ko?
nghỉ hè thầy giáo cho đề tài giờ cha biết tìm thầy đâu mà hỏi,tôi đang thắc mắc mỗi phần đó thôi

phamminhtuan
30-06-2008, 04:36 PM
thanks!
bạn có thể cho mình biết cụm từ"đo lường đa kênh là như thế nào ko?"
minh nghĩ là cần 2 lm335 va 2 bộ hiển thị led để hiển thị 2 nhiệt độ ở 2 nơi khác nhau
ko biết vậy có đúng ko?
nghỉ hè thầy giáo cho đề tài giờ cha biết tìm thầy đâu mà hỏi,tôi đang thắc mắc mỗi phần đó thôi

"Đo lường đa kênh" là đo lường từ "hai" kênh trở lên!!:confused:, theo đề bài thì thầy giáo muốn bạn sử dụng bộ ADC nhiều kênh của PIC16F877A, tuy nhiên chỉ sử dụng 1 kênh thôi (vì 2 cảm biến nhiệt độ đặt ở...2 nơi trong 1 board mạch thì kết quả nhiệt độ không khác nhau là mất, từ khi...nướng 1 con:o). Bạn sử dụng LM35 để dễ đo hơn, mạch hiển thị thì dùng khoảng chừng 2 LED 7 đoạn là có thể xem được tới 99 độ C rồi. Ngoài ra thiết kế thêm 2 nút nhấn để đặt ngưỡng, 1 nút đặt ngưỡng MAX, 1 nút đặt ngưỡng MIN, khi bạn nhấn nút MAX thì 1 biến lưu trong RAM tăng giá trị từ khoảng chừng 50->99 và về lại 50, còn MIN thì 0->49 và về lại 0.

Chương trình của bạn đọc giá trị ADC, tính toán nhiệt độ, hiển thị, và so sánh với ngưỡng để báo động. Mạch báo động có thể là 1 cái loa nhỏ.

Ah, về đo nhiệt độ có nhiều người trên 4r làm rồi đó, cả ở http://picvietnam.com và http://dientuvietnam.net bạn nên tìm hiểu kỹ hơn sẽ có nhiều bài viết bổ ích

hongquan212
01-07-2008, 03:29 PM
hay ghe
tu nhien giai quyet duoc thac mac trong dau
cam on ban nhieu nhe'

khactinh88hn
18-08-2013, 08:50 PM
sao m ko thay j liên quan toi bo dieu khien da kenh nhj.b co tl j cho m xem voi