PDA

View Full Version : xin hỏi về MPLAB SIM

tungtuantu
28-06-2008, 11:11 AM
bác nào chỉ em cách dùng MPLAB SIM với, em chạy debug đuọc rồi, nhưng với ví dụ nháy led thì làm sao mình quan sát được các cổng I/O của PIC nháy như nào,

dark_electron
28-06-2008, 02:39 PM
Hi,
Bạn vào menu view, chọn hàng "Watch" ấn vào đó để nó ra cửa sổ watch rồi chọn port mà add vào, sau đó F9 để chạy chương trình thì bạn sẽ thấy sự thay đổi thôi. Có gì post lên anh em cùng trao đổi nhé.

tungtuantu
28-06-2008, 07:31 PM
bạn ơi mình đã làm giống như bạn nhung với ví dụ nháy led mình thấy trang thái của cổng ví dụ là PORTD chỉ đổi khi mình ấn refesh, chả nhẽ mình cứ ấn refesh mãi ah, mới cả vi dụ mình muồn 1 cổng là đầu vào mà muốn thay đổi 0 or 1 thì mình phải kich vào đâu

dark_electron
29-06-2008, 11:48 AM
Đâu có đây bạn, thay vì bạn ấn F9 thì thử với F7 (step into) và F8 (step over) đi, tức là cho chương trình chạy từng bước từng bước thì bạn sẽ thấy sự thay đổi ngay thôi mà.

tungtuantu
29-06-2008, 06:12 PM
bạn ơi thế mình muốn thay đổi trạng thái đàu vào của một cổng thì mình kích vào đâu hả bạn

namqn
29-06-2008, 08:50 PM
Bạn vào mênu Debugger, chọn Stimulus>New Workbook, sau đó ở thẻ "Asynch", bạn chọn chân từ cột "Pin/SFR" (nhấp chuột trái vào ô sẽ thấy danh sách thả xuống cho phép chọn tên của chân hay thanh ghi), sau đó bên cột Action bạn cũng chọn thao tác từ danh sách thả xuống một cách tương tự. Sau đó nhấn nút có hình ">" ở cột đầu tiên (Fire) khi bạn muốn thực hiện thao tác đó, bạn sẽ thấy thông báo ở cửa sổ Output, thẻ MPLAB SIM rằng thao tác đã thực hiện thành công.

Chạy thêm một lệnh bằng Step Into hay Step Over, bạn sẽ thấy ngõ vào hay thanh ghi bị thay đổi trạng thái.

Đọc thêm ở đây:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=522

Thân,