PDA

View Full Version : Xin chỉ giáo

gghh
29-06-2008, 03:33 PM
Bác nào rành về Proteus xin chỉ giúp :
Về cách mô phỏng giao tiếp pic với cổng Com ảo trong Proteus

Cám ơn rất nhiều!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

phamminhtuan
29-06-2008, 07:03 PM
cái này mình có viết 1 bài ở bên dientuvietnam.net, bạn qua đó xem sao, nhưng MCU MCS51, bạn chỉ việc thay con đó bằng PIC là ok rồi

http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=13005

Trong thư viện mặc định của Proteus SP2 không có PIC18, nếu bạn giao tiếp dùng PIC18 có thể Download ở bên dưới
1598

dvnccbmacbt
29-06-2008, 07:44 PM
Mình đã xem bài của bạn Phamminhtuan. Mình thay 89c51 bang Pic thì Pic chỉ nhận được dữ liệu chứ không phát dữ liệu được. Mình kiểm tra trên chân phát của Max232 thi thấy có dữ liệu phát. Nhưng kiểm tra trong Virtual serial Port thì thấy "send:0 bytes" . Bên Matlab cũng không nhận được (trên PC mình dùng matlab) . Nhờ các bạn giải thích giúp mình chỗ mấy cổng logic NOT trên mạch mô phỏng proteus với? Vì mình thấy trên sơ đồ nguyên lý không có mấy cổng này?
Cảm ơn nhiều.

phamminhtuan
30-06-2008, 04:00 AM
Thứ nhất mình trả lời bạn về MAX232, theo như datasheet thì IC này thì TI và TO qua cổng đảo, tương tự RI và RO cũng qua cổng đảo, thông thường thì mọi người giải quyết vấn đề này bằng phần mềm, như ở đây mình ...chơi trội, thế nên...như bạn nói

Thứ hai, nếu bạn để nguyên con 89c51 mà Virtual Serial Port có dữ liệu đi qua thì chắc chắn là do bạn viết chương trình cho con PIC sai, cụ thể có thể do tốc độ baud, hay cấu hình thạch anh bị sai nên dù có tín hiệu ở MAX232 thì vẫn không nhận được dữ liệu.

Nói thêm nữa đó chỉ là ... mô phỏng :D