PDA

View Full Version : giúp em truyền data 16bit vào máy tính bằng rs232

maiduy082
20-08-2008, 10:29 AM
em đang làm 1 bài tập là lấy data 16bit từ adc rồi sau đó truyền vào máy tính .
đoạn code em viết thế này

#include <16F877A.h>
#include <DEFS_16F877A.h>
#FUSES NOWDT, HS, NOPUT,NOPROTECT, NODEBUG, NOBROWNOUT, NOLVP, NOCPD, NOWRT
#device 16F877*=16 ADC=10
#use delay(clock=12000000)
#use rs232(baud=9600, parity=N, xmit=pin_C6, rcv=pin_C7, bits=9)

void main()
{
Int16 dulieu_adc,tong;
int8 high,low,count,k;

setup_adc(adc_clock_internal);
setup_adc_ports( ALL_ANALOG);
set_adc_channel(0);
tong = 0;
k = 1;
while (1)
{
while( input(pin_B0) == 1 )
{
count = 45;
while (count>0)
{
delay_ms(5);
dulieu_adc=read_adc();
tong = tong + dulieu_adc;
count--;
}

low = tong % 256;
high = tong / 256;
tong = 0;
delay_us(50);
putc(low);
k = k++;
putc(high);
k = k--;

}
}
}

các anh coi giúp em nhé ,em tách data trên thành 2 data 8 bit .ko biết em tách 8 bit thấp ,8 bit cao như vậy có đúng ko .

thanks các huynh nhìu .

phamminhtuan
21-08-2008, 12:56 AM
em đang làm 1 bài tập là lấy data 16bit từ adc rồi sau đó truyền vào máy tính .
đoạn code em viết thế này

#include <16F877A.h>
#include <DEFS_16F877A.h>
#FUSES NOWDT, HS, NOPUT,NOPROTECT, NODEBUG, NOBROWNOUT, NOLVP, NOCPD, NOWRT
#device 16F877*=16 ADC=10
#use delay(clock=12000000)
#use rs232(baud=9600, parity=N, xmit=pin_C6, rcv=pin_C7, bits=9)

void main()
{
Int16 dulieu_adc,tong;
int8 high,low,count,k;

setup_adc(adc_clock_internal);
setup_adc_ports( ALL_ANALOG);
set_adc_channel(0);
tong = 0;
k = 1;
while (1)
{
while( input(pin_B0) == 1 )
{
count = 45;
while (count>0)
{
delay_ms(5);
dulieu_adc=read_adc();
tong = tong + dulieu_adc;
count--;
}

low = tong % 256;
high = tong / 256;
tong = 0;
delay_us(50);
putc(low);
k = k++;
putc(high);
k = k--;

}
}
}các anh coi giúp em nhé ,em tách data trên thành 2 data 8 bit .ko biết em tách 8 bit thấp ,8 bit cao như vậy có đúng ko .

thanks các huynh nhìu .

Bạn có thể dùng hàm make8() có sẵn của CCS C, xem kỹ trong file help, make8(data, offset)

maiduy082
21-08-2008, 09:10 AM
Bạn có thể dùng hàm make8() có sẵn của CCS C, xem kỹ trong file help, make8(data, offset)

chao anh !
em còn 1 vấn đề nữa ,đó là khi mới bắt đầu truyền (em đã tách thành 2 byte 8 bit) thi dữ liệu bị sai số khá lớn ,nhưng khi em bấm reset (pin 1) thi sai số giảm hẳn .vậy em phải khắc phục thế nào ạ ?

cám ơn các anh nhìu nhìu

phamminhtuan
21-08-2008, 11:53 AM
chao anh !
em còn 1 vấn đề nữa ,đó là khi mới bắt đầu truyền (em đã tách thành 2 byte 8 bit) thi dữ liệu bị sai số khá lớn ,nhưng khi em bấm reset (pin 1) thi sai số giảm hẳn .vậy em phải khắc phục thế nào ạ ?

cám ơn các anh nhìu nhìu
Bạn đo sai số đó như thế nào mà hay thế, vả lại chương trình của bạn, k làm gì thế, k = k++; bạn có thể viết gọn là k++; hay k = k --; cũng thế, k--;

maiduy082
22-08-2008, 11:46 PM
Bạn đo sai số đó như thế nào mà hay thế, vả lại chương trình của bạn, k làm gì thế, k = k++; bạn có thể viết gọn là k++; hay k = k --; cũng thế, k--;

hehe .

em bị sai số la do sử dụng sai thạch anh .
em còn 1 vấn đề thế này ,khi em sử dụng 1 cảm biến nén (cảm biến trong cân điện tử) ,khuyếch đại tín hiệu đó lên ,nối với pic6f877a ,sau đó nối với cổng COM máy tính thì tín hiệu của em bị sụt áp ,đồng thời giá trị do adc đưa ra rất lung tung,sai số khá lớn so với tín hiệu đầu vào .nhưng nếu em ko nối với cổng COM thi tín hiệu lại trở về bình thường .

mong các anh chỉ giáo
(em ko phải là dân điện tử chính hiệu ,mà do thích wá nên tự mày mò ,có gì sai xót thì chỉ giúp em với nhé)

phamminhtuan
22-08-2008, 11:52 PM
hehe .

em bị sai số la do sử dụng sai thạch anh .
em còn 1 vấn đề thế này ,khi em sử dụng 1 cảm biến nén (cảm biến trong cân điện tử) ,khuyếch đại tín hiệu đó lên ,nối với pic6f877a ,sau đó nối với cổng COM máy tính thì tín hiệu của em bị sụt áp ,đồng thời giá trị do adc đưa ra rất lung tung,sai số khá lớn so với tín hiệu đầu vào .nhưng nếu em ko nối với cổng COM thi tín hiệu lại trở về bình thường .

mong các anh chỉ giáo
(em ko phải là dân điện tử chính hiệu ,mà do thích wá nên tự mày mò ,có gì sai xót thì chỉ giúp em với nhé)
Bạn nối với cổng COM máy tính như thế nào phải nói rõ chứ, lỡ như không dùng MAX232:D chuyển mức điện thế thì con 16F877a của bạn chưa ngỏm là may đấy:eek:

popeye_ts22
28-08-2008, 01:13 AM
Mình không hiểu sao đưa ADC về 1 kênh thì được mà 2 kênh lại không được.
Đưa 2 kênh 0 và 1 thì chỉ cần "set_adc_channel(0); set_adc_channel(1);"như này thôi đúng không

namqn
28-08-2008, 02:21 AM
Mình không hiểu sao đưa ADC về 1 kênh thì được mà 2 kênh lại không được.
Đưa 2 kênh 0 và 1 thì chỉ cần "set_adc_channel(0); set_adc_channel(1);"như này thôi đúng không
Như thế nào là không được?

PIC chỉ có 1 module ADC thôi, do đó nếu bạn muốn đo nhiều kênh, bạn phải tuần tự đọc về giá trị đo từ những kênh đó. Ví dụ, bạn muốn dùng kênh 0 và kênh 1. Bạn dùng set_adc_channel(0) để chọn kênh 0 làm ngõ vào của module ADC, sau đó đọc giá trị từ kênh 0 về bằng hàm read_adc(). Sau đó mới chọn kênh 1 làm ngõ vào của module ADC bằng hàm set_adc_channel(1), và đọc giá trị từ kênh 1 về cũng bằng hàm read_adc().

Thân,

0509592
29-08-2008, 07:58 AM
Vâng! nếu như vậy mình muốn đọc 8 kênh thì cho vào một vòng quét và phải quét từng kênh một ah??? Nhưng cho em hỏi một chút với pic6f877a thì có một bộ adc với 8 kênh đầu vào, hai chân diện áp chuẩn là ra2 và ra3. Như vậy em muốn dùng cả 8 kênh và dùng điện áp chuẩn trên ra2, ra3 thì không còn đủ 8 kênh nữa. vậy có thể làm như thế nào các bác????