PDA

View Full Version : Giúp em về điều khiển động cơ bằng PWM với !

vantam_132
11-12-2008, 10:25 PM
Anh namqn giúp em với, em có đọc tutorial 5 của anh về xung PWM, em đã lắp mạch và mạch tạo xung PWM đúng như anh hướng dẫn. Nhưng khi em giao tiếp với 1 ngõ vào của L293B để điều khiển động cơ thì không còn xung PWM nữa (đo thấy điện áp trung bình về 0 hoặc lên 5v thì không trở về 0 được khi chỉnh biến trở), ngoài ra khi dùng ngõ ra PWM đưa vào cực B của C1815 để kích cho transistor dẫn cùng xảy ra hiện tượng trên (em đã thử đưa qua IC 74245 nhưng cũng không điều khiển được). EM đang làm đồ án mà không biết khắc phục ra sao để làm tiếp tục, mong anh giúp em. Nếu được anh cho em xin mạch nguyên lý luôn nha. em chỉ muốn điều khiển động cơ quay thuận nghịch với tốc độ điều khiển từ biến trở thôi.

namqn
11-12-2008, 10:46 PM
Anh namqn giúp em với, em có đọc tutorial 5 của anh về xung PWM, em đã lắp mạch và mạch tạo xung PWM đúng như anh hướng dẫn. Nhưng khi em giao tiếp với 1 ngõ vào của L293B để điều khiển động cơ thì không còn xung PWM nữa (đo thấy điện áp trung bình về 0 hoặc lên 5v thì không trở về 0 được khi chỉnh biến trở), ngoài ra khi dùng ngõ ra PWM đưa vào cực B của C1815 để kích cho transistor dẫn cùng xảy ra hiện tượng trên (em đã thử đưa qua IC 74245 nhưng cũng không điều khiển được). EM đang làm đồ án mà không biết khắc phục ra sao để làm tiếp tục, mong anh giúp em. Nếu được anh cho em xin mạch nguyên lý luôn nha. em chỉ muốn điều khiển động cơ quay thuận nghịch với tốc độ điều khiển từ biến trở thôi.
Bạn cho biết đã kết nối dsPIC với các mạch động lực trên ra sao?

Thân,

vantam_132
12-12-2008, 12:46 AM
Ban đầu em lắp mạch dspic4012 như trong tutorial của anh hướng dẫn, sau đó em nối chân PWM1L vào chân số 15 của L293B và mắc động cơ như datasheet (em có đưa hình phía dưới), em chỉ dùng chân 15, 14 để điều khiển 1 động cơ thôi, Vs = 12V, Vss = 5V, Vinh = 5V. (khi em đưa thẳng 5V vào chân 15 của L293B thì động cơ chạy bình thường).

namqn
12-12-2008, 01:05 AM
Ban đầu em lắp mạch dspic4012 như trong tutorial của anh hướng dẫn, sau đó em nối chân PWM1L vào chân số 15 của L293B và mắc động cơ như datasheet (em có đưa hình phía dưới), em chỉ dùng chân 15, 14 để điều khiển 1 động cơ thôi, Vs = 12V, Vss = 5V, Vinh = 5V. (khi em đưa thẳng 5V vào chân 15 của L293B thì động cơ chạy bình thường). Coi lại sao không gửi kèm hình được.
Datasheet có nhiều sơ đồ ứng dụng, bạn mắc như sơ đồ nào thì nên nói rõ (bạn có thể cắt sơ đồ tương ứng trong datasheet thành tập tin ảnh rồi post lên, nếu không muốn vẽ lại). Bạn đọc hướng dẫn ở đây về cách upload tập tin lên diễn đàn: http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=3289.

Bạn có nối một diode giữa hai cực động cơ theo sơ đồ chứ?

Thân,

namqn
12-12-2008, 01:14 AM
Bạn nối những chân nào của L293B với 0 V? Các cặp chân nguồn của dsPIC có các tụ 100 nF hay không?

Thân,

vantam_132
12-12-2008, 01:26 AM
Em có nối diode theo đúng sơ đồ và em nối các chân 4,5,12,13 với 0V, chân nguồn của dspic em chưa có nối vào tụ 100nF, em có đọc về phần nối tụ này nhưng chưa để ý. mai em sẽ test lại lần nữa, loay hoay mãi mà không có xong.

tangdan
12-12-2008, 10:44 AM
xin chào tất cả anh em trong diễn đàn. tôi có 1 vấn đề xin anh em chỉ giáo cho:
' tôi là học viên Học Viện KTQS, thầy giáo giao cho tôi đề tài : cho 1 ăngten đang phát tín hiệu ở trong không gian.nhiệm vụ là phải làm 1 máy thu tín hiệu đó, xác định vị trí nguồn phát,và vẽ dạng cánh sóng, hiển thị lên máy tính '. tôi không biết nên chọn IC nào? và làm cách gì lập trình cho IC đó và hiển thị lên máy tính PC. Rất mong mọi người giúp đở!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!.Cảm ơn nhiều,!!!!!!!!!!!!!!!!

vantam_132
12-12-2008, 12:40 PM
Em đã mắc tụ như anh namqn hướng dẫn và mạch đã chạy rất tốt, không ngờ tụ quan trọng đến vậy, em sẽ rút kinh nghiệm để lần sau làm tốt hơn, cảm ơn anh namqn nhiều.