PDA

View Full Version : Không thấy chân UART của dsPIC33FJ64HC802

tetete
17-06-2009, 08:21 PM
Em mới bắt đầu làm quen với dsPic nên đọc tiếng anh mãi chả hiểu mấy, em định sử dụng UART và QEI của nó mà xem hình chả thấy chân nào dành cho nhiệm vụ đó. Các bác cứu em với.....

namqn
17-06-2009, 08:44 PM
Em mới bắt đầu làm quen với dsPic nên đọc tiếng anh mãi chả hiểu mấy, em định sử dụng UART và QEI của nó mà xem hình chả thấy chân nào dành cho nhiệm vụ đó. Các bác cứu em với.....
Trong dsPIC33FJ64MC802, có 16 chân thuộc loại remappable (tạm dịch là có thể tái ánh xạ), tức là có thể cấu hình các chân này để nối vào một trong các module ngoại vi thuộc loại remappable. Các module UART và QEI thuộc loại này, và bạn sẽ là người quyết định chân nào trong số các chân RPn (n từ 0 đến 15) được nối vào chức năng nào của module ngoại vi nào.

Bạn đọc thêm các mục 10.4 và 10.5 trong datasheet của dsPIC đang dùng.

Thân,

tetete
17-06-2009, 08:49 PM
Cám ơn anh Nam rất nhiều!
Còn điều này em mới nhớ ra, em định cho hiển thị ra màn LCD 20x4, nhưng con dsPic này dùng nguồn 3-3.6V, còn LCD dùng 5V, như vậy có điều khiển được ko anh?

namqn
17-06-2009, 09:31 PM
Cám ơn anh Nam rất nhiều!
Còn điều này em mới nhớ ra, em định cho hiển thị ra màn LCD 20x4, nhưng con dsPic này dùng nguồn 3-3.6V, còn LCD dùng 5V, như vậy có điều khiển được ko anh?
Còn tùy thuộc vào ngưỡng logic của module LCD mà bạn có thể điều khiển trực tiếp LCD từ ngõ ra của dsPIC33F, hay phải dùng một biện pháp dịch mức nào đó. Bạn tham khảo thêm các tips trong tài liệu của Microchip được đính kèm, cụ thể là các tips dành cho việc nối ngõ ra 3.3 V đến ngõ vào 5 V. Nếu bạn cũng cần đọc thông tin từ LCD về thì cũng phải xử lý chiều ngược lại: nối ngõ ra 5 V đến ngõ vào 3.3 V (thông thường chỉ cần dùng các chân I/O của dsPIC33F có đặc tính 5 V tolerant).

Thân,

tetete
17-06-2009, 11:51 PM
Em hiểu rồi. Cám ơn anh rất nhiều!
Mong sau này tiếp tục được anh chỉ giáo.

tkpro
17-09-2009, 01:49 AM
Trong dsPIC33FJ64MC802, có 16 chân thuộc loại remappable (tạm dịch là có thể tái ánh xạ), tức là có thể cấu hình các chân này để nối vào một trong các module ngoại vi thuộc loại remappable. Các module UART và QEI thuộc loại này, và bạn sẽ là người quyết định chân nào trong số các chân RPn (n từ 0 đến 15) được nối vào chức năng nào của module ngoại vi nào.

Bạn đọc thêm các mục 10.4 và 10.5 trong datasheet của dsPIC đang dùng.

Thân,

anh ơi cho e hỏi thêm là, nếu vậy có cách nào cấu hình cho 2 module UART kô? e đọc datasheet tháy nó bảo có 01 module.thanks!
và anh có thể chỉ rõ giúp e có thể nối ra các chân nào được kô?