PDA

View Full Version : Hỏi về bảng thông tin điện tử hiển thị Video!

cuongthinh
22-06-2009, 04:13 PM

Em đang chuẩn bị phải làm mạch điều khiển cho cái bảng này. Có ai đã từng làm về cái này cho em hỏi một chút ạ.
Đây là lần đầu em phải làm cái khủng bố thế này nên chưa biết gì về nó. Ví dụ như điều khiển hiển thị cho nó thế nào, có giống điều khiển Led ma trận bình thường loại nhỏ kô, các chân vào ra của loại bảng này thế nào?

Em maong các anh cho em ý kiến!

thienthanhomenh
22-06-2009, 05:40 PM
no không đơn giản như bạn nghỉ đâu nếu tự một mình bạn làm tất cã code ,hadware ....... thì ôi có mà mọc râu mới xong bạn ah

bạn ra chíplêtrần tham khảo nha sẻ được nhìn tận mắt

Thao khảo chipletran.com

nó nằm tren đường nguyển kim

cuongthinh
22-06-2009, 07:48 PM
He, thì em cũng biết là nó khó rùi. Bảng LED thì mua sẵn, họ đóng khung, lắp đặt luôn cho rùi. Em chỉ làm phần điều khiển cho nó thui. Phải chạy song song với máy tính nữa cơ. Em hỏi là để lập trình cho nó mà

cuongthinh
23-06-2009, 01:20 PM
Các cao thủ hạ sơn cho em học tập ít kinh nghiệm với. Cái này khó cho em quá

thaithien
24-06-2009, 03:34 AM
Mới gặp cuongthinh ở bên dtvn cũng với câu này.Hy vọng nhiều cao thủ sẽ giúp được bạn.

cuongthinh
24-06-2009, 10:13 AM
Vâng. Em đang rất cần tài liệu cung như một vài hướng dẫn cơ bản về cái này nhưng chưa có ai trả lời em cả.

bien_van_khat
24-06-2009, 10:50 AM
Thấy ngoài Tân Sơn Nhất có 1 cái giống thế này của Samsung.

Ko biết ở VN có bao nhiêu cái bảng giống vậy được triển khai? Có lẽ là rất ít.

Do đó, ở VN, nếu có thì cũng có rất ít người đã thực hiện vấn đề này, như vậy khả năng để tìm được một người trên diễn đàn đã thực hiện vấn đề này còn ít hơn.

Và khả năng để họ chia xẻ vấn đề này lại càng ít hơn nữa (bạn ko mua mà thử ra hỏi chipletran xem ;), cũng chỉ là công nghệ nối dây và cấu hình phần mềm của TQ thôi :D)

Cuối cùng, nếu bạn muốn tự nghiên cứu, theo ý kiến mình bạn nên tự phân tích bài toán, chia nhỏ, giải quyết từng phần, bắt đầu bằng phần nền tảng nhất: quét LED RGB + pha màu thay vì trông chờ tài liệu hoặc kinh nghiệm của tiền bối. :D

cuongthinh
24-06-2009, 02:51 PM
Vâng. Em thấy cái này ở hà nội có khá nhiều rồi, muốn đi vào nghiên cứu cái mới mới này xem sao. Nhưng nghe ra có vẻ hơi khó khăn và gian nan rồi!

thaithien
24-06-2009, 06:57 PM
Cuối cùng, nếu bạn muốn tự nghiên cứu, theo ý kiến mình bạn nên tự phân tích bài toán, chia nhỏ, giải quyết từng phần, bắt đầu bằng phần nền tảng nhất: quét LED RGB + pha màu thay vì trông chờ tài liệu hoặc kinh nghiệm của tiền bối. :D

Mỗi phần tử của bảng chỉ là led RGB thôi hả anh ?Một con thì giá khoảng bao nhiêu vậy ?

bien_van_khat
25-06-2009, 11:39 AM
Mỗi phần tử của bảng chỉ là led RGB thôi hả anh ?Một con thì giá khoảng bao nhiêu vậy ?

Mình ko rành vụ này. Bảng 2 màu thì mỗi pixel có 3 con LED: 2R1G, bảng 3 màu có lẽ là 3 con: 1R1G1B.

linhnc308
25-06-2009, 05:22 PM
Để làm được bảng quét Led RGB này thì công lực của bạn phải thật thâm hậu.
Bạn cần phải biết lập trình FPGA và lập trình cho các hệ xử lý 32 bit (ARM).
FPGA được dùng để điều khiển hiển thị vùng Led, thiết kế các khối led driver
ARM sẽ làm việc như host CPU, dùng để load data cho FPGA sử dụng, giao tiếp các ngoại vi khác như USB, thẻ nhớ...

thaithien
26-06-2009, 01:05 AM
Có nhất thiết phải dùng ARM không vậy?Pic không có bộ xử lý 32-bit hả a ?