PDA

View Full Version : UART2Ethernet dùng PIC18F67J60-I/PT

falleaf
25-07-2009, 04:39 PM
Danh sách linh kiện cơ bản bao gồm:

Bill Of Materials July 25,2009 10:36:15 Page1
Item Quantity Reference Part
4 1 C18 10uF
5 3 C19,C20,C21 0.1uF
6 1 D1 LED
7 2 J4,J5 CON6
8 1 L1 CHOKE
9 2 R9,R16 1K
10 4 R17,R18,R19,R20 51
11 2 R21,R22 1k2
12 1 R23 4k7
13 2 R24,R25 1.8k
14 1 R26 10k
15 1 R28 R
16 1 U6_EUI 24AA02E48_SOT23 (Microchip MAC Address EEPROM)
17 1 U12 RJ45 W/Mag
18 1 U13 PIC18F67J60-I/PT (Microchip)
19 1 Y1 25MHz

Do file quá nặng, F đang tìm cách để chuyển lên một cái host nào đó. Tạm thời F gửi lên cho các bạn cái schematics như hình dưới đây.

Chúc vui

falleaf
25-07-2009, 04:45 PM
File đính kèm ở đây là file layout bằng ORCAD (.MAX).

Chúc vui

falleaf
25-07-2009, 04:55 PM
Source Code của dự án đã được publish lên đây:
http://falleaf.net/download/MicrochipOSS/UART2Ethernet.Code.zip

Chúc vui

falleaf
25-07-2009, 05:31 PM
1) Cấu hình module như một server:
- Module hoạt động như một server
- Cho phép hoạt động trên mạng LAN/Internet
- Cho phép mở thêm nhiều kết nối (hiện nay chỉ cho phép mở 1 kết nối từ bên ngoài vào server)

2) Cấu hình module như một client:
- Client có thể kết nối lên bất kỳ server nào bằng IP trực tiếp hoặc URL
- Phiên bản này chưa mở kết nối trực tiếp bằng cáp thẳng, vẫn có thể nối trực tiếp 2 module mà không cần phải cắm vào mạng LAN.

3) Cấu hình giao tiếp UART:
- Cho phép cấu hình tất cả các chế độ hoạt động của UART bằng cách tương tác trực tiếp vào cấu hình của PIC.
- Cho phép giao tiếp lên tới tốc độ 115200 baud.

4) Cách cấu hình:
- Trên module có một MAC EEPROM của Microchip: 04-3a-xx-yy-zz. Để cấu hình cho module các bạn gõ địa chỉ http://xxyyzz để cấu hình.
- Sau khi cấu hình xong thì lưu lại và reboot để đặt lại cấu hình mới.
- Khi có sự cố đặc biệt nghiêm trọng, có thể sử dụng chân CFG (Config) nối xuống GND trong vòng 4 giây để reset module.
- Phiên bản mã nguồn mở tạm thời chưa cho phép việc cấu hình qua UART.

5) Những ý tưởng về ứng dụng:
- Quang báo có thể tự điều chỉnh nội dung từ web. Các bạn có thể làm một bảng quang báo cho phép cập nhật tỉ giá và giá cổ phiếu chẳng hạn. Hoặc một bảng quang báo có khả năng cảnh báo hư hỏng để báo về cho nhà sản xuất.
- Hệ thống điều khiển giao tiếp qua LAN hoặc Internet trước đây đang dùng RS232/485, có thể chuyển sang Ethernet dễ dàng. Ứng dụng trong công nghiệp.
.... các bạn tự nghĩ tiếp nhé.

Chúc vui

vdkpic
25-07-2009, 06:51 PM
Chào anh F !
Em đang học lớp PIC16 tại ĐHBK TPHCM vào buổi tối 2 4 6, em rất quan tâm đến vấn đề điểu khiển và giám sát thiết bị qua mạng LAN và Internet. Trước đây em dùng RS232, vừa rồi nghe anh giới thiệu UART2Ethernet dùng PIC18F67J60-I/PT để truyền qua mạng em rất tâm đắc. Rất cám ơn anh đã post bài này, em sẽ phát triển thành ứng dụng vào một ngày sớm nhất, trong quá trình thực hiện có gì trục trặc mong anh chỉ giáo thêm... Cám ơn anh F rất nhiều !

falleaf
25-07-2009, 07:10 PM
Kể từ thứ hai, các bạn có thể vào xem các cấu hình của bo mạch thử nghiệm được chạy ở công ty qua địa chỉ:

http://uart2ethernet.no-ip.info:9999

Sử dụng account: admin/admin.

Các bạn lưu ý, không nên cấu hình lung tung trong đó để mọi người đều có thể vào xem được thuận tiện, đặc biệt không thay đổi password. Hy vọng khi mình mở hệ thống này và mã nguồn mở như trên sẽ giúp ích được nhiều người.

Chúc vui

greenfield
28-07-2009, 10:41 PM
Em đang định học lập trình cho web server ứng dụng ethernet. Anh F có biết loại XML hay AJAX thì có thể làm được việc này ạ?

linhnc308
29-07-2009, 12:29 PM
Công ty R&P đã chia sẻ cho các bạn một thiết kế hoàn chỉnh rồi. Các bạn có thể dựa vào đó để phát triển thêm các ứng dụng khác chứ không chỉ có Ethernet-RS232. Anh F và R&P có ý muốn tạo ra một thư viện mã mở cho tất cả những ai quan tâm đến sản phẩm của Microchip. Bạn nào có dự án hoàn thiện nào đã phát triển, nếu có thể chia sẻ thì đưa nên mục này một cách đầy đủ nhất để mọi người cũng tham khảo. Có thể nhờ anh F và các mod trong việc uoload file nếu dung lượng file lớn.
Chúc thành công.

linhnc308
29-07-2009, 12:35 PM
Mục này là các dự án mã mở. Tôi thấy có rất nhiều bạn tải tài liệu về rồi nhưng phần cảm ơn sao ít quá. Diễn đàn có nút cảm ơn không phải chỉ để cho vui mắt đâu các bạn ạ. Người ta đã bỏ công ra làm và đưa lên không vì lợi ích cá nhân thì chúng ta hay biết cảm ơn họ.

thaithien
29-07-2009, 09:06 PM
Anh F ơi link http://uart2ethernet.no-ip.info:9999 không còn vào được nữa.Anh coi lại nhé.Cảm ơn anh !!!

bien_van_khat
29-07-2009, 11:42 PM
Buổi tối R&P không làm việc nên board không chạy, bạn ráng chờ đến sáng mai nhé, 8h - 17h30.

thaithien
30-07-2009, 06:28 AM
Vậy là xui cho em rồi.Em đang trong thời gian thực tập và phải thực tập cả ngày.Khoảng giờ đó thì em chịu thua rồi.Vậy chắc để hết đợt này đã.CÁi này duy trì được bao lâu vậy anh bien_van_khat ?

bien_van_khat
30-07-2009, 09:32 AM
Vậy là xui cho em rồi.Em đang trong thời gian thực tập và phải thực tập cả ngày.Khoảng giờ đó thì em chịu thua rồi.Vậy chắc để hết đợt này đã.CÁi này duy trì được bao lâu vậy anh bien_van_khat ?

Bạn an tâm, sẽ còn chạy dài dài để các bạn test thử.

thanhphong169
30-07-2009, 05:03 PM
Em đang tìm hiểu về điều khiển thông qua internet dùng con 18f67j60.Em không ro cách thức hoạt động của TCP/IP stack.Trong file index.htm
function StateChanged()
{
for(i in ObjArray)
{
if(ObjArray[i].XMLDevice.readyState != "4" && ObjArray[i].XMLDevice.readyState != "complete")
continue;

if(ObjArray[i].Text != "")
{
document.getElementById(ObjArray[i].Text).innerHTML=ObjArray[i].XMLDevice.responseText;
}

if(ObjArray[i].Text == "txtAutoUpdateStatus")
{
if(navigator.userAgent.indexOf("Firefox") >= 0)
{
ObjArray[i].XMLDevice = new GetXmlHttpObject(StateChanged);
ObjArray[i].XMLDevice.open("GET", "Status.cgi", true);
ObjArray[i].XMLDevice.send();
}
else
{
ObjArray[i].XMLDevice.onreadystatechange = StateChanged;
ObjArray[i].XMLDevice.open("GET", "Status.cgi", true);
ObjArray[i].XMLDevice.onreadystatechange = StateChanged;
ObjArray[i].XMLDevice.send();
}
}
else
{
delete ObjArray[i].XMLDevice;
delete ObjArray[i].Text;
delete ObjArray[i];
}
}
}

cái hàm này được định nghĩa nhưng sao không được gọi,mong các sư huynh chỉ giáo giúp em với.

falleaf
31-07-2009, 10:40 AM
Không có đoạn code này trong mã nguồn do R&P cung cấp, không hiểu bạn lấy đoạn mã nguồn này từ đâu ra. Hoặc có thể đoạn mã nguồn này không cần thiết cho việc dịch, và trong file nén bị thừa phần này.

Chúc vui

falleaf
31-07-2009, 11:14 AM
Ước tính sơ bộ cho dự án này:
Linh kiện ----------- Số lượng ------ Giá tham khảo
PIC18F67J60-I/PT -- 1 ------------ 5$/pcs
Crystal 25MHz SMD - 1 ----------- 1$/pcs (loại rất nhỏ, phiên bản mới sẽ thay thế)
PCB ---------------- 1 ------------ 1$/pcs
RJ45 W/Mag -------- 1 ------------ 2.2$/pcs
BEAD, R, C --------- 1 bộ ---------- 1$/pcs
Hàn lắp ------------ 1 ------------ 1$/bộ

Đây là ước lượng theo giá bán lẻ từng linh kiện một. Như vậy, bất kỳ ai cũng có thể sản xuất mạch này với giá khoảng 11$ - 12$/bộ với giá sản xuất đơn chiếc. Nếu làm theo phiên bản hiện tại của R&P thì giá thạch anh sẽ giảm xuống. Giá mua các linh kiện phụ sẽ giảm xuống, tự hàn lắp thì không tính tiền công. Giá để có một bộ mạch thí nghiệm tại nhà sẽ dưới 10$/bộ.

So sánh với việc sử dụng các mạch phát triển khác đang bán trên thị trường, kể cả của VN và nước ngoài sẽ trở thành một lợi thế đáng kể.

Hy vọng rằng các bạn sẽ tự làm được các sản phẩm này và sử dụng hiệu quả.

Chúc vui.

manhha2799
31-07-2009, 11:40 AM
NGhe tên dự án, ứng dụng thì thích lắm. Làm mạch thì được rồi. Nhưng mà vấn đề là ko có một tut tiếng việt nào cả. Nếu mà có ai làm tut này hoàn chỉnh hướng dẫn cơ bản để làm được từ a--z. Thì anh em diễn đàn sẽ cảm ơn nhiều. Đây là vấn đề cũng khó chứ ko dễ tí nào, nếu người thường muốn nghiên cứu làm thì cũng mất 3,4 tháng. Còn có người chỉ hoặc có tut thì sẽ đỡ mất thời gian mà lại làm được. Hy vọng RP hay ai đó có lòng thì chỉ cho anh em.

falleaf
02-08-2009, 03:44 PM
NGhe tên dự án, ứng dụng thì thích lắm. Làm mạch thì được rồi. Nhưng mà vấn đề là ko có một tut tiếng việt nào cả. Nếu mà có ai làm tut này hoàn chỉnh hướng dẫn cơ bản để làm được từ a--z. Thì anh em diễn đàn sẽ cảm ơn nhiều. Đây là vấn đề cũng khó chứ ko dễ tí nào, nếu người thường muốn nghiên cứu làm thì cũng mất 3,4 tháng. Còn có người chỉ hoặc có tut thì sẽ đỡ mất thời gian mà lại làm được. Hy vọng RP hay ai đó có lòng thì chỉ cho anh em.

Cái này không cần tut gì cả, có sẵn file .hex rồi, cứ thế lấy và nạp vào là xong. Mọi vấn đề config thì lên theo địa chỉ MAC của nó để config. Sau khi config xong thì cứ thế là dùng UART bắn ra, tự động nó lên ethernet được, cần gì phải có tut gì nữa?

Chúc vui

kimhuynguyen
02-08-2009, 04:46 PM
Cái này không cần tut gì cả, có sẵn file .hex rồi, cứ thế lấy và nạp vào là xong. Mọi vấn đề config thì lên theo địa chỉ MAC của nó để config. Sau khi config xong thì cứ thế là dùng UART bắn ra, tự động nó lên ethernet được, cần gì phải có tut gì nữa?

Chúc vui

Theo ý bạn manhha2799, có lẽ là một dạng giống như Đồ Án môn học hoặc tương đương, trong đó trình bày từng bước để có thể tự làm ra mạch từ A --> Z (có thể bao gồm cả lý thuyết nữa)

bien_van_khat
03-08-2009, 09:32 AM
Theo ý bạn manhha2799, có lẽ là một dạng giống như Đồ Án môn học hoặc tương đương, trong đó trình bày từng bước để có thể tự làm ra mạch từ A --> Z (có thể bao gồm cả lý thuyết nữa)

Đây là 1 sản phẩm hoàn chỉnh đã hoạt động, bạn được quyền sửa đổi source cho phù hợp với yêu cầu riêng. Bạn có quyền sử dụng những gì cung cấp ở đây để làm ra sản phẩm và đem bán.

Nhưng đây không phải là 1 bài hướng dẫn vì thế viết tut là không cần thiết.

falleaf
03-08-2009, 09:35 AM

Không hiểu các bạn cần tự làm cái gì nữa:
- Mạch in đã có sẵn, tự đặt hoặc đến R&P mua (khoảng 10 ngày nữa sẽ có các bo mạch phiên bản mới.
- PIC và các linh kiện khác có thể mua tại R&P và ngoài chợ.
- Hàn lắp tất cả lên bo.
- Nạp file hex vào PIC.
- Cấu hình bằng cách vào địa chỉ http://xxyyzz để chọn cấu hình
- Giao tiếp qua UART (sử dụng một bo mạch khác, PIC khác) với module này để gửi tín hiệu truyền đi qua ethernet.

Nếu đây là tất cả những gì các bạn cần, thì nó chỉ đơn giản là như vậy thôi. Toàn bộ mã nguồn và file hex đều đã được cung cấp đầy đủ.

Nếu câu hỏi của các bạn là sâu hơn:
- TCP/IP?
- Mạng internet/LAN
- Giao thức Ethernet (Physic/Datalink)
- DHCP, URL,...

Những vấn đề đó các bạn phải tự tìm hiểu và nghiên cứu. Module này đã giúp các bạn chuyển đổi từ những cái phức tạp đó, không cần phải học và nghiên cứu, chỉ cần hiểu UART thì có thể gửi và nhận một gói tin từ một điểm này tới một điểm tùy ý khác mà các bạn muốn. Nếu như các bạn lại học lại từ Ethernet căn bản, thì module này không còn ý nghĩa gì nữa.

Chúc vui.

lehung85
03-08-2009, 12:34 PM
Sao em không vào được

anh Falleaf ơi...!

thaithien
03-08-2009, 08:54 PM
Tại sao phải nhất thiết phải vào host trên nhỉ.Nếu có thể thì anh Fall và các anh bên R&P vó thể hướng dẫn để tạo cái host riêng cho mỗi ngừoi được không hoặc là có thể nghiên cứu để tự tạo?Đường nào thì khi phát triển ứng dụng thì cũng không tránh khỏi cái việc đó.
Ý kiến hơi "nông nỗi",có gì thì bỏ qua cho dùm nghen !!!!!

bien_van_khat
03-08-2009, 11:26 PM
Tại sao phải nhất thiết phải vào host trên nhỉ.Nếu có thể thì anh Fall và các anh bên R&P vó thể hướng dẫn để tạo cái host riêng cho mỗi ngừoi được không hoặc là có thể nghiên cứu để tự tạo?Đường nào thì khi phát triển ứng dụng thì cũng không tránh khỏi cái việc đó.
Ý kiến hơi "nông nỗi",có gì thì bỏ qua cho dùm nghen !!!!!

Vì demo board được đặt trong mạng cục bộ của R&P, do đó để thử nghiệm bạn phải kết nối tới IP của R&P. Lúc này router ở R&P đã được cấu hình (port forwarding), sẽ chuyển hướng kết nối của bạn (port 9999) tới demo board.

Vì IP của R&P là IP động nên để thuận tiện bộ phận kỹ thuật đã sử dụng Dynamic DNS để thuận tiện hơn cho các bạn từ internet.

Khi đó thay vì phải gõ http://xxx.xxx.xxx.xxx:9999 (với xxx là IP thay đổi mỗi ngày) bạn chỉ cần gõ http://uart2ethernet.no-ip.info:9999, vừa dễ nhớ vừa cố định.

Các bạn quan tâm có thể tìm hiểu thêm về port forwarding và DDNS bằng google.

thienstar
04-08-2009, 04:07 PM
Em đang có con 18f97J60 .Vầythi em có thể lấy con này thay cho 18f67j60 trong cái sơ đồ mạch của anh falleaf được không ??????
Cám ơn.
Trần Đức Thiện

falleaf
04-08-2009, 05:28 PM
Được, nhưng bạn phải sửa lại cấu hình cho PIC, đồng thời phải tự vẽ mạch lại.

Chúc vui

leethanh
05-08-2009, 06:06 PM
Sao em không vào được

anh Falleaf ơi...!

moserose
30-08-2009, 04:17 PM
chào anh falleaf rất cảm ơn anh đã chia sẻ một project hoàn chỉnh như vầy!
Nhân đây anh cho em hỏi là: em có dùng hai board picdem.net kết nối với máy tính qua một hub. Vấn đề ở đây là khi máy tính kết nối được với board 1(co IP1) thì lại mất kết nối với board 2(có IP2).
Rút board 1 ra thì board 2 có thể kết nối với máy tính bình thường.
Anh có thể giải thích vấn đề và giúp em cấu hính sao cho máy tính có thể nhận được kết nối tới 2 board một cách đồng thời.
Em cảm ơn anh rất nhiều.

bien_van_khat
30-08-2009, 04:47 PM
chào anh falleaf rất cảm ơn anh đã chia sẻ một project hoàn chỉnh như vầy!
Nhân đây anh cho em hỏi là: em có dùng hai board picdem.net kết nối với máy tính qua một hub. Vấn đề ở đây là khi máy tính kết nối được với board 1(co IP1) thì lại mất kết nối với board 2(có IP2).
Rút board 1 ra thì board 2 có thể kết nối với máy tính bình thường.
Anh có thể giải thích vấn đề và giúp em cấu hính sao cho máy tính có thể nhận được kết nối tới 2 board một cách đồng thời.
Em cảm ơn anh rất nhiều.

Nếu bạn dùng 1 file hex để nạp cho cả 2 board thì vấn đề phát sinh là trùng địa chỉ MAC. Bạn cần sửa lại địa chỉ MAC trong file TCPIPConfig.h để ko trùng nhau.

------------
Các bạn có thể đọc thêm vể địa chỉ MAC ở đây
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?p=29124

kheo
10-11-2009, 09:44 AM
Mua 1 con U2E về nhưng mất mấy ngày rồi mà chưa kết nối qua web để đặt thông số được. Gọi điện hỏi thì không ai nghe máy, nhắn tin cung ko hồi âm. Lúc mua thì nói bảo hành có 2 ngày. Hôm nay loay hoay 4 ngày rồi mà chưa kết nối được, nếu mạch có vấn đề gì thì coi như toi.

Các bác xem lại phần hỗ trợ kỹ thuật chút đi chứ kiểu này chắc chết quá.

(trong quyển manual 15 trang thì trang 2 chân CFG là chân 1, còn trang 15 thì chân CFG là chân 2. Mạch chạy rất nóng, không biết do nguyên nhân trục trặc gì hay là mạch nó bình thường vẫn nóng thế).

phamminhtuan
10-11-2009, 04:34 PM
Mua 1 con U2E về nhưng mất mấy ngày rồi mà chưa kết nối qua web để đặt thông số được. Gọi điện hỏi thì không ai nghe máy, nhắn tin cung ko hồi âm. Lúc mua thì nói bảo hành có 2 ngày. Hôm nay loay hoay 4 ngày rồi mà chưa kết nối được, nếu mạch có vấn đề gì thì coi như toi.

Các bác xem lại phần hỗ trợ kỹ thuật chút đi chứ kiểu này chắc chết quá.

(trong quyển manual 15 trang thì trang 2 chân CFG là chân 1, còn trang 15 thì chân CFG là chân 2. Mạch chạy rất nóng, không biết do nguyên nhân trục trặc gì hay là mạch nó bình thường vẫn nóng thế).
Trên PIC tải nguyên module Ethernet, nóng là chuyện bình thường, bạn có thể nói rõ hơn trục trặc chỗ nào không, đã rất lâu mình không nhận được hồi âm nào từ khách hàng về U2E, nếu bạn có thông tin cứ tạo luồng mới, mình sẵn sàng hỗ trợ kỹ thuật cho bạn, mong bạn mô tả kỹ hơn một chút về lỗi mà bạn gặp phải, nếu bạn gọi điện cho R&P thì bạn phải gọi trong giờ hành chính, nếu cần hỗ trợ kỹ thuật thì bạn đề nghị được hỗ trợ kỹ thuật cho U2E thì sẽ gặp được thôi. Có lẽ một chi tiết nhỏ nào đó trong Manual bị sơ suất, mình sẽ sửa lại, nhưng CFG là chân 1, theo đúng hình 1, mong bạn thông cảm

bien_van_khat
10-11-2009, 05:15 PM
Mua 1 con U2E về nhưng mất mấy ngày rồi mà chưa kết nối qua web để đặt thông số được. Gọi điện hỏi thì không ai nghe máy, nhắn tin cung ko hồi âm

Không rõ bạn gọi số nào? Có thể lúc bạn gọi người trực máy đang bận công việc khác bạn vui lòng chờ và gọi lại.

Số của R&P là 08 3811 9870, gặp Nam, sáng 8h - 12h, chiều 1h30 - 5h30

kheo
10-11-2009, 05:27 PM
Bộ U2E mình sử dụng nguồn 3.3V từ case máy tính (đo nguồn là 3.415V, chắc là OK chứ).
U2E được nối với máy tính qua cáp dài khoảng 1.5m. Đã thử cả cáp chéo lẫn cáp thẳng (vì manual không thấy nói sử dụng loại cáp nào). Cổng COM máy tính nối với U2E qua mạch RS232-TTL ở tốc độ 19200.

Khi khởi động thì cổng COM máy tính nhận được xâu "046A58"

Khi truy cập vào địa chỉ http://046a58/ thì chỉ hiển thị lên cửa sổ "Internet Explorer cannot display the webpage". Đã thử đấu chân CFG (chân 1) với 3.3V và cả GND nhưng đều không có dấu hiệu của gàu.

Nếu đấu chân CFG với GND khi khởi động thì công COM sẽ nhận được xâu "reset".

Gửi lệnh "ipconfig<CR>" nhưng không thấy hồi âm gì cả (<CR> nghĩa là 0x0D). Chưa thử test các lệnh khác vì các lệnh khác đều là lệnh đặt cấu hình.

Nhờ bác manufacturer hướng dẫn xử lý cái.

kheo
10-11-2009, 05:35 PM
Ah, máy tính mình để IP address và DNS server đều ở automatically. Mỗi lần kết nối thì khởi tạo rất lâu. Địa chỉ IP thường là 169.254.xxx.xxx, subnet mask là 255.255.0.0. Trông không ok lắm nhưng chắc không vấn đề gì chứ.

bien_van_khat
10-11-2009, 08:07 PM
Ah, máy tính mình để IP address và DNS server đều ở automatically. Mỗi lần kết nối thì khởi tạo rất lâu. Địa chỉ IP thường là 169.254.xxx.xxx, subnet mask là 255.255.0.0. Trông không ok lắm nhưng chắc không vấn đề gì chứ.

Mặc định trong U2E không enable DHCP server vì coi như các bạn kết nối với máy tính qua Router có DHCP server (nếu nhà bạn có ADSL router thì có thể cắm U2E vào mạng của ADSL router). Trong trường hợp bạn kết nối trực tiếp với máy tính thì cần quan tâm 2 vấn đề:
* Cable: Nếu card mạng của bạn tương đối cũ, thì cần nối bằng cable chéo. Hầu hết các card mạng 10/100/1000Mbps gần đây đều có tính năng auto MDIX thì bạn có thể cắm cable chéo hoặc cable thẳng tùy ý.

* IP: IP mặc định của U2E khi ko được gán bởi DHCP Server là 169.254.1.1, subnet mask là 255.255.0.0. Bạn thử ping tới IP này xem có trả lời hay ko.

Vấn đề của bạn không phải là vấn để của U2E mà là vấn đề về cấu hình mạng.

kheo
11-11-2009, 10:08 AM
Khi cắm trực tiếp qua cáp chéo thì ping tới 169.254.1.1 đều "Request timed out" và vào http://046a58/ cũng không được.

Khi nối qua switch thì vào được trang cấu hình. Ở Status thì IP Address là 192.168.0.9. Tuy nhiên cũng không ping được địa chỉ này.

Khi cấu hình cho IP tĩnh là 192.168.0.10 và "Save + Reboot" thì ở Status báo IP address là 192.168.0.10 (tức là đã nhận) nhưng ping vẫn "Request timed out".

kheo
11-11-2009, 03:33 PM
"Một cách khác là tạo ra cổng COM ảo trên máy tính bằng phần mềm com0com->Opensoft Software, lúc đó bạn có thể làm ứng dụng trên PC để kết nối với cổng COM ảo". Đây là đoạn hướng dẫn trên Manual của U2E. Bác manufacturer có thể chỉ rõ thêm chút là down cái software tạo COM ảo ở đâu không.

Cái chip nóng quá, không rõ là cứ để liên tục thế có hy sinh không. Bác tư vấn luôn nhé.

bien_van_khat
11-11-2009, 04:26 PM
http://www.google.com.vn/search?hl=vi&client=firefox-a&rls=org.mozilla%3Aen-US%3Aofficial&hs=GGp&q=com0com&btnG=T%C3%ACm+ki%E1%BA%BFm&meta=&aq=f&oq=

datk45d
14-11-2009, 10:24 PM
Chào mọi người

Rất cảm ơn R&P về dự án mở này. Chắc chắn dự án này sẽ giúp ích cho rất nhiều anh em điện tử, tất nhiên có cả mình rồi.

cho mình hỏi thêm: có cách nào nâng tốc độ UART lên lớn hơn không, đến giới hạn của PIC18 được không

bien_van_khat
14-11-2009, 11:44 PM
Chào mọi người

Rất cảm ơn R&P về dự án mở này. Chắc chắn dự án này sẽ giúp ích cho rất nhiều anh em điện tử, tất nhiên có cả mình rồi.

cho mình hỏi thêm: có cách nào nâng tốc độ UART lên lớn hơn không, đến giới hạn của PIC18 được không

Bạn có thể thử chỉnh sửa mã nguồn và build lại để thử nghiệm.

matt
17-11-2009, 02:41 PM
chào các anh bên R&P. Sao e vo link này http://uart2ethernet.no-ip.info:9999 để check mạch lại không được.Liệu thread này đã close chưa?Các ach còn cho phép check không

_Picbegin_
09-12-2009, 01:11 PM
Lại thêm 1 nạn nhân nữa!
Mua cái kít, làm theo hướng dẫn.
Trên cái kit có cho tấm giay ghi mấy chữ: 248682.
Lật bí kiếp ra và gõ theo mà chẳng thấy tăm hơi chi cả!
Vào đây toàn là nghe pháo nổ, đạn rơi, bom dội không.
Support ọe quá
Dù sao cũng cám ơn các bác đã nói quá nhiều.

phamminhtuan
09-12-2009, 03:17 PM
Lại thêm 1 nạn nhân nữa!
Mua cái kít, làm theo hướng dẫn.
Trên cái kit có cho tấm giay ghi mấy chữ: 248682.
Lật bí kiếp ra và gõ theo mà chẳng thấy tăm hơi chi cả!
Vào đây toàn là nghe pháo nổ, đạn rơi, bom dội không.
Support ọe quá
Dù sao cũng cám ơn các bác đã nói quá nhiều.

Nếu bạn có thời gian lên RP, mình sẽ hỗ trợ bạn cấu từ A->Z. Nếu làm không được và không thể thực hiện được chức năng như trong hướng dẫn của nó, RP sẽ trả lại bạn gấp đôi tiền.

Bạn cần chú ý một số vấn đề sau:
+ Bạn cần cấp nguồn cho U2E 3.3V
+ Nối U2E vào Modem/Switch có chức năng cấp phát IP tự động, nếu không bạn phải cấu hình IP của nó dựa vào UART
+ Gõ vào trình duyệt địa chỉ http://248682 sẽ dẫn tới trang cấu hình cho bạn.

Có thể trong quá trình làm bạn gặp một số vấn đề mà tài liệu không đề cập tới, bạn vui lòng liên hệ với R&P để được hỗ trợ, nếu R&P từ chối hỗ trợ bạn thì bạn có thể nói như vậy, trong khi bên mình không hề nhận được yêu cầu nào từ phía bạn.

tmtm
09-12-2009, 07:57 PM
Nếu bạn có thời gian lên RP, mình sẽ hỗ trợ bạn cấu từ A->Z. Nếu làm không được và không thể thực hiện được chức năng như trong hướng dẫn của nó, RP sẽ trả lại bạn gấp đôi tiền.

+ Nối U2E vào Modem/Switch có chức năng cấp phát IP tự động, nếu không bạn phải cấu hình IP của nó dựa vào UART

Có thể trong quá trình làm bạn gặp một số vấn đề mà tài liệu không đề cập tới, bạn vui lòng liên hệ với R&P để được hỗ trợ, nếu R&P từ chối hỗ trợ bạn thì bạn có thể nói như vậy, trong khi bên mình không hề nhận được yêu cầu nào từ phía bạn.
Mình cũng đang quan tâm về cái này, cũng đang muốn mua 1 bộ để dùng, nhưng xem ra không đơn giản như mình nghĩ.
Không biết R&P có thể làm 1 TUT bằng hình ảnh (dùng phàn mềm ghi lại các thao tác cài đặt dưới dạng 1 file *avi chẳng hạn) như vậy mọi người sẽ dễ hiểu hơn.
Người làm rồi và nhất là các cao thủ thì vấn đề rất dễ nhưng với bọn mình rất khó mà :)

_Picbegin_
10-12-2009, 12:22 PM

Chắc chắn là phải lên R&P thọ giáo các sư huynh muội rồi.
R&P thông cảm nhé, do quan tâm đến sản phẩm nên mới mua về làm
Nhưng làm ko được, mà ko được thì có trả lại gấp 10 cũng ko có ý nghĩa đâu. Thay vào đó, giúp anh em làm đc thì thay vì mua 1 cái, lên R&P mua luôn 2 cái, hehe

- 3 bước của bạn đưa ra mình làm y chang, nguồn của mình là 3v1, chứ ko như 3v3, tuy nhiên ko là vấn đề? ok.
- DHCP Cũng ok luôn(tự cấp phát ip động cho các clien của moderm).
- http://248682 (http://0.3.203.106/) dùng firefox thì được, nếu dùng IE thì ko được, nhấn vào nó trả lại 1 dòng số khác ví dụ như: http://0.0.30.1---> chẳng biết ý nghĩa của nó là gì nữa.

Lúc ko làm đc, mình cũng định gọi cho R&P tuy nhiên kiến thức của mình am hiểu về cái này cũng ko đến nổi tồi, do đó mình có thể quyết định được lỗi của sản phẩm nằm ở đâu. Vả lại cái U to E này đâu có gì gọi là phức tạp quá đâu. Và mình cũng ko muốn mỗi chút mỗi gọi cho nhà dịch vụ, thật là phiền toái nếu vấn đề ko quá căng thẳng trừ chuyện thằng Viettel, 9h tắt adsl, 6h mở lại thì mới gọi điện thoại nó open thôi.

_Picbegin_
10-12-2009, 12:37 PM
Nói vậy thôi, sau 1 hồi trày trặc cũng ok nhưng nói trước là ko được như ý mong muốn.
- Tôi phải đi mua 1 cái pickit2 clone, nạp chip 5v, sau đó về chế lại 1 chút nạp cho cho chip 3v3 luôn. Thế là từ nay nhờ chuyện này mà tôi có thêm 1 sáng chế nhỏ: biến pickit2 clone thành pickit2 full version.
Chuyện biến pickit2 clone thành pickit2 full version tôi đã post bên dientuvietnam.net, ai quan tâm thì qua đó xem nhé.

- Mua Pickit2 về và load code open của bác F, trong đó lằng nhằng cả đống thứ, chả biết gì cả--> nói chung là thằng phát triển cái này ko có kinh nghiệm lắm trong chuyện code ciếc, thư mục lung tung, file loạn xoạn -> ko khoa học.
- Nạp, nạp, và nạp hết file này đến file khác....
Kết quả cuối cùng thì OK( tôi sẽ chụp hình và gởi ảnh lên sau cho anh em xem sau):
- Lưu ý để cho U-To-E chạy được: Và internet protocol(TCP/ip) property chỉnh sửa lại trên PC của mình, gán định địa cứng trùng với dãy địa chỉ của cái U-to-E mua ở R&P. ví dụ của nó là 169.254.1.1 thì chúng ta sẽ gán cho PC là 169.254.1.xxx, xxx là 1 con số từ 2 đến 255 miễn là ko phải trùng với con số 1, ví dụ của tôi đang set là: 169.254.1.3
- Sau đó cứ ok rồi nhấn command CLOSE, và đợi chút ha.....wait.........
- Sau đó đánh địa chỉ của cái U-to-E của bạn mua ở R&P và, dùng IE cũng đc, firefox cũng được luôn.
- Và nó sẽ bay ra 1 cửa sổ ADMIN, đòi nhập Username, và password.
đánh vào: admin và admin
-OK.
Nó bay ra 1 cửa sổ, ah ko là 1 giao diện setup khác. Bay ra để coi chơi thôi, chứ cũng chẳng có gì mà set, set vào ko đúng là toi luôn đó mấy bác.

- Hôm sau sẽ chỉ cho các bạn cách: Tạo giao diện TCP-clien để connect với cái U-to-E của R&P và cách send data tới nó và nó trả lại data ngược về cho máy tính.

Giờ đi ăn cơm, he he
Mai sẽ xuống tại R&P để làm phiền cái vụ tại sao phải thiết lập IP tỉnh cho PC mới truy cập được.Trong khi đó có 1 vài sản phẩm y chang của R&P mà Phi đang có thì lại ko cần.

bien_van_khat
10-12-2009, 01:01 PM
- Tôi phải đi mua 1 cái pickit2 clone, nạp chip 5v, sau đó về chế lại 1 chút nạp cho cho chip 3v3 luôn. Thế là từ nay nhờ chuyện này mà tôi có thêm 1 sáng chế nhỏ: biến pickit2 clone thành pickit2 full version.
Chuyện biến pickit2 clone thành pickit2 full version tôi đã post bên dientuvietnam.net, ai quan tâm thì qua đó xem nhé.

Thấy mấy đồng chí xài clone (loại chỉ cấp nguồn 5v) tháo dây VDD khỏi cái header ICSP là nạp chip 3v3 vù vù, sao phải sáng chế thêm nhỉ?

- Mua Pickit2 về và load code open của bác F, trong đó lằng nhằng cả đống thứ, chả biết gì cả--> nói chung là thằng phát triển cái này ko có kinh nghiệm lắm trong chuyện code ciếc, thư mục lung tung, file loạn xoạn -> ko khoa học.

Ai cũng biết code này dựa trên TCP/IP stack của Microchip, tổ chức file, thư mục, cách code là của Microchip cả. Họ làm với mục đích để mọi người có thể dễ dàng hiểu và viết ứng dụng dựa trên cái khung đó. Giờ bác nói thế thì tội nghiệp mấy ông bên Microchip lắm!

Mai sẽ xuống tại R&P để làm phiền cái vụ tại sao phải thiết lập IP tỉnh cho PC mới truy cập được.Trong khi đó có 1 vài sản phẩm y chang của R&P mà Phi đang có thì lại ko cần.

U2E chỉ có DHCP client để nhận IP từ server, chứ ko có DCHP Server để cấp IP cho máy tính.

_Picbegin_
10-12-2009, 03:20 PM
Tôi nói ko đùa bác đâu, bác ngâm cứu lại đi.
Để dùng đc cái kit của RP thì phải set PC ở ip tỉnh và cùng dãy thì mới connect đươc. Tuy nhiên cái bất tiện là, lúc đó PC ko truy cập vào web hay đọc trang thông tin khác, tội nghiệp tôi quá đi, các bác làm ơn làm 1 cái đi, nói ko ah. Cải với các bác chả ích bổ gì cả, ngồi đó mà đoán gà đoán vịt, sao rảnh quá vậy hả?

Có cần ko? post hình lên cho xem?

mà có post lên mà ko làm thì chả giải quyết đc vấn đề gì.
Tốt nhất là xuông RP mua 1 cái đi rồi về nói chuyện ha,

namqn
10-12-2009, 09:45 PM
...
Tốt nhất là xuông RP mua 1 cái đi rồi về nói chuyện ha,
bien_van_khat ngày làm việc thường ngồi ở R&P, cần gì phải mua.

Thân,

_Picbegin_
10-12-2009, 11:18 PM
ok, vậy phải vác giò xuống mua thêm 1 cái nữa thôi chứ biết sao giờ?
Làm cho đến khi nào ok mới thôi!

const_nos
25-12-2009, 10:39 PM

4 1 C18 10uF
5 3 C19,C20,C21 0.1uF
6 1 D1 LED
7 2 J4,J5 CON6
8 1 L1 CHOKE
9 2 R9,R16 1K
10 4 R17,R18,R19,R20 51
11 2 R21,R22 1k2
12 1 R23 4k7
13 2 R24,R25 1.8k
14 1 R26 10k
15 1 R28 R
17 1 U12 RJ45 W/Mag
19 1 Y1 25MHz

Do file quá nặng, F đang tìm cách để chuyển lên một cái host nào đó. Tạm thời F gửi lên cho các bạn cái schematics như hình dưới đây.

Chúc vui

Em cũng đang làm đề tài dùng con 67j60 điều khiển thiết bị qua mạng dung U2E . Nhưng do mới bất đầu nên chưa có định hướng rõ ràng , bang chủ có thể chỉ dẫn vài điểm cơ bản về hường nghiên cứu vấn đề này đựoc ko? Cám ơn Bang Chủ Pic trứoc.

sadmind
18-03-2010, 03:24 PM
Anh F ơi, có cái ảnh nào của board hoàn chỉnh không? Post lên cho em chiêm ngưỡng với. Với cả công ty mình có bán cái board này không? nếu bán thì mua ở Hà Nội được không anh?

bien_van_khat
18-03-2010, 04:09 PM
RP có bán sản phẩm này, tuy nhiên firmware khác với firmware open ở đây (nhiều tính năng hơn).

Hình ảnh, tính năng bạn có thể tham khảo ở đây:

http://dientu.rpc.vn/uart2ethernet/

Nếu cần mua thì bạn liên hệ đồng chí này:

Nam_sales_R&P.

R&P Trading and Forwarding Co. Ltd.
58/48 Nguyen Minh Hoang - Ward 12 - District Tan Binh
Hochiminh city - 70000 - VIETNAM
Office: +84 8 38119870 - Mobile: +84 979 040 095
website: www.dientu.rpc.vn

thanhtrungvn87
27-05-2010, 03:53 PM

4 1 C18 10uF
5 3 C19,C20,C21 0.1uF
6 1 D1 LED
7 2 J4,J5 CON6
8 1 L1 CHOKE
9 2 R9,R16 1K
10 4 R17,R18,R19,R20 51
11 2 R21,R22 1k2
12 1 R23 4k7
13 2 R24,R25 1.8k
14 1 R26 10k
15 1 R28 R
17 1 U12 RJ45 W/Mag
19 1 Y1 25MHz

Chúc vui

Bang chủ coi cái code này có phải dùng cho con pic 18f97j60 trong ứng dụng phát wifi không?vì mình thấy con wifi(module ZG2100 được điều khiển thông qua giao tiep SPI)
nên nhờ ban chủ và mọi người giúp cho.cảm ơn nhiều!!!

* 2009 Microchip Technology Inc.
*
* FileName: spi_master.c
* Dependencies: Header (.h) files if applicable, see below
* Processor: PIC18F
* Compiler: MCC18 v3.30 or higher
*
* SOFTWARE LICENSE AGREEMENT:
* Microchip Technology Incorporated ("Microchip") retains all
* ownership and intellectual property rights in the code accompanying
* this message and in all derivatives hereto. You may use this code,
* and any derivatives created by any person or entity by or on your
* behalf, exclusively with Microchip's proprietary products. Your
* acceptance and/or use of this code constitutes agreement to the
* terms and conditions of this notice.
*
* CODE ACCOMPANYING THIS MESSAGE IS SUPPLIED BY MICROCHIP "AS IS". NO
* WARRANTIES, WHETHER EXPRESS, IMPLIED OR STATUTORY, INCLUDING, BUT
* NOT LIMITED TO, IMPLIED WARRANTIES OF NON-INFRINGEMENT,
* MERCHANTABILITY AND FITNESS FOR A PARTICULAR PURPOSE APPLY TO THIS
* CODE, ITS INTERACTION WITH MICROCHIP'S PRODUCTS, COMBINATION WITH
* ANY OTHER PRODUCTS, OR USE IN ANY APPLICATION.
*
* YOU ACKNOWLEDGE AND AGREE THAT, IN NO EVENT, SHALL MICROCHIP BE
* LIABLE, WHETHER IN CONTRACT, WARRANTY, TORT (INCLUDING NEGLIGENCE OR
* BREACH OF STATUTORY DUTY), STRICT LIABILITY, INDEMNITY,
* CONTRIBUTION, OR OTHERWISE, FOR ANY INDIRECT, SPECIAL, PUNITIVE,
* EXEMPLARY, INCIDENTAL OR CONSEQUENTIAL LOSS, DAMAGE, FOR COST OR
* EXPENSE OF ANY KIND WHATSOEVER RELATED TO THE CODE, HOWSOEVER
* CAUSED, EVEN IF MICROCHIP HAS BEEN ADVISED OF THE POSSIBILITY OR THE
* DAMAGES ARE FORESEEABLE. TO THE FULLEST EXTENT ALLOWABLE BY LAW,
* MICROCHIP'S TOTAL LIABILITY ON ALL CLAIMS IN ANY WAY RELATED TO THIS
* CODE, SHALL NOT EXCEED THE PRICE YOU PAID DIRECTLY TO MICROCHIP
* SPECIFICALLY TO HAVE THIS CODE DEVELOPED.
*
* You agree that you are solely responsible for testing the code and
* determining its suitability. Microchip has no obligation to modify,
* test, certify, or support the code.
*
* REVISION HISTORY:
*~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~ ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
* Author Date Comments on this revision
* Harsha.J.M 04/04/09 First release of source file
*
* ADDITIONAL NOTES:
* Code uses the Peripheral library support available with MCC18 Compiler
* Code Tested on:
* PicDem2+ demo board with PIC18F4685 controller
* The Processor starts with the External Crystal (8 Mhz).
*
* SDO,SDI & SCK must be connected to the corresponding in slave
* MASTER SLAVE
*
* SDO <------------> SDI
* SDI <------------> SDO
* SCk <------------> SCK
* NOTE: Refer Slave source code also
************************************************** ********************/

#define USE_OR_MASKS
#include <p18cxxx.h>
#include "spi.h"

//-------------------------------Configuration setting ----------------------------------------------
/**
* Oscillator is configured as HS
* Fail safe monitor is enabled
* watch dog timer is disabled
* Extended instruction mode is disabled
* oscillator switch over is enabled
*/
#if defined(__18F4685) //If the selected device if PIC18F4685, then apply below settings else user will have to set
#pragma config OSC=HS, FCMEN=ON, WDT=OFF, IESO=ON, XINST=OFF, LVP=OFF
#endif

unsigned char SPI_Send[21] = "MICROCHIP_SPI_MASTER";
unsigned char SPI_Recv[21];

//****************** SPI MASTER *******************************
//************************************************** ************

void main(void)
{
unsigned char sync_mode=0;
unsigned char bus_mode=0;
unsigned char smp_phase=0;
unsigned char w=0;

CloseSPI(); // Turn off SPI modules if was previosly on

//***********Configure SPI MASTER module to transmit in master mode ************
sync_mode = SPI_FOSC_64 ;
bus_mode = MODE_01;
smp_phase = SMPMID;
OpenSPI(sync_mode,bus_mode,smp_phase );

//********** WRITE INITIAL CHARECTER ************************************
while(WriteSPI(0xF5)); //send initial charecter to use the same as flag at slave side and send it till successful transmision

//********** WRITE THE STRING TO SPI ***************************************
putsSPI(SPI_Send); //send the string of data to be sent to slave

//********* Read the initial flag id **********************************************
if( 0xF5 == ReadSPI() )
{
getsSPI(SPI_Recv,20); // read the string sent from slave
SPI_Recv[20] = '\0' ; //terminate the string with a null charecter
}

/* Turn off SPI module and clear IF bit */
CloseSPI();

while(1); //End of program
}

cái này mình cần sữa những gì nữa mong được giúp đỡ.cảm ơn mọi người and ban chủ!!

akuan1908
13-06-2010, 01:40 AM
chào anh falleaf!
em là sv BKDN,em đang nghiêng cứu về ethernet!
nên em muốn mua modul này của anh.
anh có thể liên lạc với em qua mail vanhuuan@gmail.com
em cảm ơn anh !

anhtuandrg
21-09-2010, 04:26 PM
chào a F, e đang làm đồ án về chuyển đổi U2E nên topic này rất hữu ích cho e. tuy nhiên sao phần source code e k thể down về đc. a check lại dùm e cái. Thank a nhiều!!

anhtuandrg
01-10-2010, 05:05 PM
đã down đc code. thanks các a nhiều. e bắt đầu tìm hiểu đây. thấy háo hức quá, hì hì

dinhminh09
02-10-2010, 05:31 PM
File đính kèm ở đây là file layout bằng ORCAD (.MAX).

Chúc vui

mình chỉ hận cái forum ở chổ là khó down tài liệu từ rum. cái này mình down về xem mà mãi không được.
nhưng dù sao cũng cám ơn mã mở này

thientaisodo
02-11-2010, 11:38 AM
Sao code của Microchip thì build được, còn code của RP thì nó báo lỗi và thiếu tùm lum vậy anh?

sadmind
25-11-2010, 02:30 PM
Haizzz, cái schematic bác vẽ Ethernet Socket, mà không đề tên của nó. Làm em đinh ninh là nó là cái loại HR911105A, mang ra hàn vào cuối cùng nó khác chân RD+, RD-, chuối không chịu được.

COPCHUA
06-06-2011, 06:57 PM
Nói vậy thôi, sau 1 hồi trày trặc cũng ok nhưng nói trước là ko được như ý mong muốn.

- Nạp, nạp, và nạp hết file này đến file khác....
Kết quả cuối cùng thì OK( tôi sẽ chụp hình và gởi ảnh lên sau cho anh em xem sau):
- Lưu ý để cho U-To-E chạy được: Và internet protocol(TCP/ip) property chỉnh sửa lại trên PC của mình, gán định địa cứng trùng với dãy địa chỉ của cái U-to-E mua ở R&P. ví dụ của nó là 169.254.1.1 thì chúng ta sẽ gán cho PC là 169.254.1.xxx, xxx là 1 con số từ 2 đến 255 miễn là ko phải trùng với con số 1, ví dụ của tôi đang set là: 169.254.1.3
- Sau đó cứ ok rồi nhấn command CLOSE, và đợi chút ha.....wait.........
- Sau đó đánh địa chỉ của cái U-to-E của bạn mua ở R&P và, dùng IE cũng đc, firefox cũng được luôn.
- Và nó sẽ bay ra 1 cửa sổ ADMIN, đòi nhập Username, và password.
đánh vào: admin và admin
-OK.
Nó bay ra 1 cửa sổ, ah ko là 1 giao diện setup khác. Bay ra để coi chơi thôi, chứ cũng chẳng có gì mà set, set vào ko đúng là toi luôn đó mấy bác.

- Hôm sau sẽ chỉ cho các bạn cách: Tạo giao diện TCP-clien để connect với cái U-to-E của R&P và cách send data tới nó và nó trả lại data ngược về cho máy tính.

Giờ đi ăn cơm, he he

Các bác thông cảm cho RP,
- Ở VN mà có đơn vị chịu khó tìm opencode về share cho anh em là mừng rồi, nên làm việc trên tinh thần hợp tác và xây dựng công đồng.
- R&P cũng lưu ý, khi dùng open source code của Microchip thì nên nói rõ nguồn, tránh khi bị chê là rườm rà lúc đó mới đổ lỗi cho Microchip. (mà cái này thường thấy ở ng VN nhỉ? heheee).
- ko nhận được IP động chắc là kit của R&P chưa có chức năng nhận IP từ DHCP sever rồi, khi giao tiếp IP thì chỉ dc phép khác nhau IP cuối thôi phải ko các bác (cái này mình không rành lắm).
- Mình mới mua 1 số chip của RD về tự làm cái E2U, nếu thành công thì sẽ post lên đây cho anh em.
- R&P nên xem lại, có ng phàn nàn kit EtoU của các bác chạy chập chờn, cái này mình nghe nói chứ chưa kiểm chứng nhé.
- cuối cùng, KIT của R&P bán với giá 20USD, như vậy không rẻ tí nào cả, và ko thấy chân cẳng để nạp lại cho con PIC, hỏi cô bé bán hàng thì không biết, nên ko dám mua về. hết.

longdv
28-07-2011, 12:13 AM
các anh ơi,
em dùng cái modul của anh F kết nối với một pic6f877 rồi
nhưng còn cái web-sever mà anh F gưi lên bây giờ làm sao nhúng vô pic đây? anh nào nói cụ thể giúp em với. em mới làm quen nên hông biết làm sao hết.

pucapuca123
14-09-2011, 05:51 PM
sao ko có bài nào hướng dẫn kết nối internet cụ thể với mudul UART2Ethernet của bên RP nhỉ?
mình đã mua và khai báo rùi nhưng ko biết cách làm websever để bắn dữ liệu lên
ai đã làm rùi có thể gợi ít chút được ko nhỉ?
cám ơn!

pucapuca123
15-09-2011, 03:30 PM
Source Code của dự án đã được publish lên đây:
http://falleaf.net/download/MicrochipOSS/UART2Ethernet.Code.zip

Chúc vui

link hỏng rùi anh ơi.
anh có thể up lạo lên ko?
cám ơn!

longdv
23-09-2011, 04:58 PM
úp lại code của U2E của R&P cho anh e,m :X

sao ko úp được thế này. gửi mail mình mình gửi lại cho. longvt07@gmail.com

tosakin
24-09-2011, 08:19 PM
bạn gửi cho mình với khac.nt@gmail.com Thanks bạn nhiều !

btv_bk
01-10-2011, 09:09 PM
hjc. không biết có bác nào giữ source code không, có thể up lên lại cho mọi người không ?
nếu không phiền có thể gửi cho mình với : mhhaydenbentoi@gmail.com

tanhaui
21-11-2011, 05:17 PM
ai có source không, có thể gửi cho mình xin được không, mail : ngoctandt@gmail.com

longdv
30-12-2011, 03:22 PM
chào các bạn, mình up code của U2E lên đây nha, gửi mail nhiều mệt quá, :D
http://www.mediafire.com/?mxzqcc3vstqzk5r

longdv
11-02-2012, 04:55 PM
link da die roi, de minh up lai
http://www.mediafire.com/?yq93069o91283vk

thanhsonvn90
13-04-2012, 01:15 AM
Mình bị lỗi gì không biết. Cấu hình qua web rồi. Kết nối module qua tcp bằng soft ok rồi, nhưng gửi ký tự thì đầu uart ko thấy gì, ngược lại gửi từ uart thì đầu ethernet cũng ko có gì. Đã ai gặp thế chưa

thanhsonvn90
16-04-2012, 12:54 AM
Hic. Đã rõ nguyên nhân. Chân TX của nó bị lỗi, đành lập trình lại sang chân khác. Cấu hình luôn trong code làm tcpserver luôn. Thế là cũng đủ dùng cho ứng dụng của mình

kiemkhach10
16-04-2012, 10:28 AM
Hic. Đã rõ nguyên nhân. Chân TX của nó bị lỗi, đành lập trình lại sang chân khác. Cấu hình luôn trong code làm tcpserver luôn. Thế là cũng đủ dùng cho ứng dụng của mình

bạn đang dùng sản phẩm của RP hay là tự làm thế?

thanhsonvn90
16-04-2012, 10:38 AM
Cái U2E của RP đấy

kiemkhach10
16-04-2012, 03:02 PM
Cái U2E của RP đấy

bạn test gửi và nhận qua uart như nào nhỉ?
sao mình thử mà ko được nhỉ?
cám ơn!

longdv
17-04-2012, 04:27 PM
bạn test gửi và nhận qua uart như nào nhỉ?
sao mình thử mà ko được nhỉ?
cám ơn!
bạn dùng hyper teminal mà gửi/ nhận.
nhớ là cấu hình theo TCP/Ip đó

ah nhân đây cho mình thanh lý cái U2E của mình luôn, mình mua rồi dùng có một hay 2 lần thôi. làm xong đồ án rồi thì ko dùng nữa,
nếu quan tâm thì các bạn liên hệ qua email: longvt07@gmail.com

thanhsonvn90
28-08-2012, 11:47 PM
Lâu rồi mới lôi lại cái này ra nghịch. Có ai biết user và pass để truy nhập vào thiết bị là gì không vậy? Mình nạp firmware và cấu hình lại ip trong máy là 169.254.1.2 thì kết nối đến thiết bị được rồi nhưng mà nhập user/pass là admin/admin thì ko vào được :-?

vimotnguoi_5891
13-09-2012, 08:13 PM

4 1 C18 10uF
5 3 C19,C20,C21 0.1uF
6 1 D1 LED
7 2 J4,J5 CON6
8 1 L1 CHOKE
9 2 R9,R16 1K
10 4 R17,R18,R19,R20 51
11 2 R21,R22 1k2
12 1 R23 4k7
13 2 R24,R25 1.8k
14 1 R26 10k
15 1 R28 R
17 1 U12 RJ45 W/Mag
19 1 Y1 25MHz

Chúc vui
bạn có code để nạp Vi điều khiển ko ? cho minh tham khảo với..!!!!!

thanhsonvn90
15-09-2012, 12:52 PM
Code ngay bên page 5 mà

eunix
28-09-2012, 03:09 AM
Bác R&P vui lòng trả lời giúp câu hỏi:

- Bác dùng tool nào để dịch web sang MPFSImg2.c.
Mình dùng tool kèm theo Lib của Microchip thì dịch ra file MPFSImg2.c quá lớn so với file MPFSImg2.c của Bác dịch.
- Nếu dùng tool khác xin gửi giúp.

Thaks.

thanhsonvn90
06-03-2013, 02:48 PM
Mình cũng vậy. Tool trong code cũng ko được. Ai biết giúp với

eunix
06-03-2013, 06:09 PM
Mình cũng vậy. Tool trong code cũng ko được. Ai biết giúp với

Trong mã nguồn HTML của Web config bác RP đã cho một đống rác vào trong đó. Bạn xem và xóa đi rồi dùng tool dịch lại là ok.

nmcdt
06-11-2013, 07:37 PM
chỉ em làm boar ứng dụng internet điều khiển với

x13na
15-03-2014, 04:11 PM
Không hiểu các bạn cần tự làm cái gì nữa:
- Mạch in đã có sẵn, tự đặt hoặc đến R&P mua (khoảng 10 ngày nữa sẽ có các bo mạch phiên bản mới.
- PIC và các linh kiện khác có thể mua tại R&P và ngoài chợ.
- Hàn lắp tất cả lên bo.
- Nạp file hex vào PIC.
- Cấu hình bằng cách vào địa chỉ http://xxyyzz để chọn cấu hình
- Giao tiếp qua UART (sử dụng một bo mạch khác, PIC khác) với module này để gửi tín hiệu truyền đi qua ethernet.

Nếu đây là tất cả những gì các bạn cần, thì nó chỉ đơn giản là như vậy thôi. Toàn bộ mã nguồn và file hex đều đã được cung cấp đầy đủ.

Nếu câu hỏi của các bạn là sâu hơn:
- TCP/IP?
- Mạng internet/LAN
- Giao thức Ethernet (Physic/Datalink)
- DHCP, URL,...

Những vấn đề đó các bạn phải tự tìm hiểu và nghiên cứu. Module này đã giúp các bạn chuyển đổi từ những cái phức tạp đó, không cần phải học và nghiên cứu, chỉ cần hiểu UART thì có thể gửi và nhận một gói tin từ một điểm này tới một điểm tùy ý khác mà các bạn muốn. Nếu như các bạn lại học lại từ Ethernet căn bản, thì module này không còn ý nghĩa gì nữa.

Chúc vui.

anh ơi! em không down được code cho pic! mong anh gửi dùm em link down!

congaipic1993
02-11-2017, 09:21 AM
là con gái thật khổ.
chào các a trong diễn đàn,em đang tìm hiểu về vấn đề giao tiếp pic với card wifi 8266 để đóng mở relay.mà em ko biết bắt đầu từ đâu và cách thức làm ntn?
có a nào biết em phải làm ntn và bắt đầu từ đâu co em ý kiến với ạ.nhận dc cái đồ án mà rối quá.