PDA

View Full Version : mirkoBasic--> MPLAB

overkill
29-06-2006, 12:35 PM
Mình đang bắt đầu tập làm quen với PIC, do tính chất công việc nên mình cần phải sử dụng Basic cho PIC, nhưng mình ko hiểu làm cách nào để có thể đưa chương trình viết trong Basic qua MPLAB để kiểm tra. mong bác nao hiểu chỉ rõ tận tình. đừng chê em dốt mà đú

overkill
29-06-2006, 12:38 PM
Hay có chương trình nào dùng để Sim cho Basic chỉ em với, tại mình thấy trong nay hầu hết mọi người sử dụng ASM :((

falleaf
29-06-2006, 01:03 PM
Bạn nên phân biệt ngôn ngữ Basic, trình biên dịch, môi trường soạn thảo, mô phỏng.

Có nhiều cách để làm:

Viết trên Basic, dùng chương trình dịch nào đó (xem trong luồng Các Trình dịch và trình mô phỏng, hiện có Mikro Basic trong đó), dịch ra .hex, rồi dùng .hex, import vào MPLAB để chạy mô phỏng.

Trình dịch, thường đi kèm với môi trường soạn thảo IDE, và đi kèm luôn với trình mô phỏng. Đã dùng thì kiểm tra tính năng mô phỏng của nó trong trình soạn thảo.

Nhúng trình dịch vào môi trường soạn thảo MPLAB, rồi viết trên môi trường này, mô phỏng trên đó luôn.

Làm cách 3, bạn xem lại cách nhúng HT PIC vào MPLAB, hoặc nhúng CCS C vào MPLAB, những bài hướng dẫn này có trên dientuvietnam.net. Bạn có thể làm tương tự cho trình dịch nào đó của bạn.

Chúc vui.

butu
29-06-2006, 06:11 PM
MikroBasic rất tuyệt . Mình nghĩ nên học Pic với MPLAB song hành với MikroBasic

overkill
30-06-2006, 04:15 PM
Tất nhiên nghe cũng hay rồi nhưng trong forum chúng ta không co bác nào chuyên về cái đó để hướng dẫn hay sao ý, tất cả các bài viết về ASM rất sôi động nhưng ở đây thì ..........
Bác F hay NTC hoac Nam cũng kô thấy có mặt

namqn
30-06-2006, 05:34 PM
F đã gợi ý những cách dùng MPLAB để mô phỏng chương trình mà bạn viết trong mikroBasic. Tuy nhiên, bạn cũng có thể mô phỏng chương trình mà bạn đã viết trên mikroBasic một cách trực tiếp trong mikroBasic (thông qua mênu Run với các lệnh dùng để debug chương trình). Tôi cũng có giới thiệu những chương trình của mikroE cho các bạn mới học PIC, nhưng tôi không dùng chúng nhiều. Dù vậy, bạn vẫn có thể post các câu hỏi liên quan đến nó lên đây. Chúng tôi sẽ cố gắng giúp đỡ bạn.

Thân,

tanbinhpic
22-07-2006, 02:28 PM
Cái chương trình MIKRO BASIC tôi tìm hoài trên PICvietnam mà không thấy. bạn nào biết cho xin cái đường link đi. Cám ơn nhé

namqn
22-07-2006, 09:02 PM
Bạn vào luồng sau, có đầy đủ các trình dịch của mikroElektronika:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=403

Thân,