PDA

View Full Version : Ko hiểu nổi con Dspic nó bị thế này?

biendt
28-10-2009, 05:02 AM
Em đang làm mạch đo nhiệt độ dùng LM335. tại 1 thời điểm thì con dspic cho 1 giá trị ADC từ LM355. Em dùng biến trở đầu vào của LM335 để thay đổi giá trị này.
NHưng khi em vạn biến trở thì không đựoc giá trị này ko thay đổi! và em phải reset lại giá trị ADC này mới nhận giá trị tiếp theo. (ADC ko biến đổi theo đầu vào và chỉ khi reset dspic thì nó mới đựoc kết quả mới). Mong mọi người giúp đõ!

biendt
28-10-2009, 06:09 AM
Tôi cũng không bit! Giá trị ADC của mình ko đúng với mức điện áp đầu vào? Tôi nghĩa là có chỗ sai nào trong việc cấu hình cho ADC của mình!
Tôi gửi chương trình pác xem cho tôi! : http://data2.thaibinhhoiquan.com/upload/1c871a936c43ac2c88772e90b2a24b51.zip

tungnh
28-10-2009, 10:05 AM
Bạn chỉ lấy kết quả được 1 lần là đúng rồi vì trong ngắt ADC của bạn bạn lại tắt module ADC (_ADON = 0 ) rồi trong vòng lặp chính lại không bật lại, mà tôi không hiểu bạn tắt module ADC trong ngắt để làm gì.

biendt
28-10-2009, 07:20 PM
Đúng rồi! Thế nào lại đi tắt nó đi! Nhưng mà sao giá trị ADC lại ko đúng? Nhiệt độ đo không chính xác! Tui đã dùng biến trở điều chỉnh dòng đầu vào cho 355 nhưng mà ko được! KHông biết chỗ biến đổi ADC có vấn đề gì không!

tungnh
28-10-2009, 10:27 PM
Đúng rồi! Thế nào lại đi tắt nó đi! Nhưng mà sao giá trị ADC lại ko đúng? Nhiệt độ đo không chính xác! Tui đã dùng biến trở điều chỉnh dòng đầu vào cho 355 nhưng mà ko được! KHông biết chỗ biến đổi ADC có vấn đề gì không!

Cái này chẳng ai giúp bạn được ngoài chính bạn, bạn phải tìm hiểu phần cứng lẫn phần mềm, sai số là không tránh khỏi, bạn nên biết giới hạn sai số cho phép của các thành phần và từ đó tìm ra điều bất thường. Mà khi lấy kết quả ADC, thông thường tôi thường lấy trung bình của nhiều lần đo, tùy thuộc vào bài toán.

biendt
29-10-2009, 10:42 AM
Pó tay mình luôn! Vọi v àng lắp con LM335! Lên PCB thế nào lặp ngược nguồn! Thế là dei! Pác có tài liệu nói về couter trong con Dspic ko?

roi
06-11-2009, 10:02 PM
Mình nghĩ bạn nên đọc kĩ datasheet của dsPIC trước vì những câu hỏi của bạn có trong đó. Riêng về phần Counter, bạn có thể dùng ngắt ngoài và đếm số xung của chân ngắt là ok rồi.