PDA

View Full Version : Gặp vấn đề về Mikro Basic

TTL
05-08-2006, 02:00 PM
Xin chào các bác, các bác cho em hỏi tại sao em lập trình bằng Mikro Basic. Sau khi em dịch ra file HEX nạp cho Vđk mà nó không chạy mặc dù em đã mô phỏng và chạy rất đúng ( Em dùng sòt nạp là WinPIc). Các bác giúp em với, em cám ơn.

namqn
05-08-2006, 08:53 PM
Khả năng là phần cứng của bạn không tốt. Bạn có sơ đồ nguyên lý và hình chụp của mạch phần cứng hay không?

Thân,

TTL
06-08-2006, 09:20 AM
Cảm ơn anh đã quan tâm. Em dùng chương trình Pic simulator cũng viết chương trình giống vậy, nạp thì chạy OK, nhưng khi làm với mikro thì eo ôi, khi cắm vô mạch thì ko nhúc nhíc. Em nghĩ có thể là do chtr mikro. Anh giúp em với.

namqn
06-08-2006, 07:43 PM
Cảm ơn anh đã quan tâm. Em dùng chương trình Pic simulator cũng viết chương trình giống vậy, nạp thì chạy OK, nhưng khi làm với mikro thì eo ôi, khi cắm vô mạch thì ko nhúc nhíc. Em nghĩ có thể là do chtr mikro. Anh giúp em với.
Nếu bạn đã xác định lỗi là do phần mềm thì nên post phần mã nguồn mà bạn cho là gây lỗi để mọi người góp ý. Bạn chỉ đưa bao nhiêu đó thông tin thì tôi đảm bảo là không một ai có khả năng giúp bạn.

Thân,

TTL
09-08-2006, 12:10 PM
Sau đây em sẽ gửi cho 2 chương trình mà em đã thử (chỉ là nhấp nháy led thôi):
Chương trình viết bằng PIC Simulator (nạp và chạy OK):
TRISB = 0
main:
PORTB = ffh
WaitMs 1000
PORTB = 00h
WaitMs 1000
Goto main

Chương trình em viết với Mikro Basíc ( lúc nạp cho vdk ko chạy):

program abc
main:
trisb=0
lap:
portb=$ff
delay_ms (1000)
portb=00
delay_ms (1000)
goto lap
end.

Các anh cho em hỏi có phải là 2 chương trình này dịch ra các dang file *.hex khác nhau nên lúc nạp ko chạy. Mà cũng có thể bản Crack của chtr mikro bị lỗi. Mong các anh giúp dùm.

Cám ơn

namqn
09-08-2006, 07:07 PM
Chương trình của bạn đủ đơn giản để có thể nhận thấy là không có lỗi cú pháp gì hết. Tuy nhiên, bạn đặt cấu hình của chip trong mikroBasic như thế nào? Nó có đúng với cấu hình phần cứng mà bạn đang dùng hay không?

Với chương trình nhỏ như thế này thì bạn không cần phải dùng bản crack của mikroBasic để thử. Cứ thử với bản demo đến khi nào bạn tạo ra code vượt giới hạn thì hãy nghĩ đến chuyện dùng bản crack.

Thân,