PDA

View Full Version : Có ai đã từng bị mất ROM chương trình của 877A chưa?

MoH
05-08-2006, 05:21 PM
Hiện nay em đang viết chương trình cho 16F877A có khoảng 85%ROM và 70%RAM, khi nạp xong rồi chạy luôn thì không có vấn đề gì. Nhưng sau khi tắt nguồn khoảng 5-10 phút bật lại thì mạch chạy loạn lên như kiểu ROM chương trình bị xóa hoặc sai hỏng gì đó cho dù đã thay IC mới để thử . Khi chương trình còn nhỏ khoảng 60%ROM thì không bị kiểu này.
Bác nào đã từng gặp vấn đề này thì giúp em với. Đang rất khẩn cấp. Hichic.

sphinx
05-08-2006, 06:23 PM
Ko bít có liên quan đến cái bootloader ko nhỉ???

MoH
05-08-2006, 06:36 PM
Mình nạp bằng ICSP mà. Nên mình nghĩ không liên quan đến bootloader.

namqn
05-08-2006, 09:01 PM
Hiện nay em đang viết chương trình cho 16F877A có khoảng 85%ROM và 70%RAM, khi nạp xong rồi chạy luôn thì không có vấn đề gì. Nhưng sau khi tắt nguồn khoảng 5-10 phút bật lại thì mạch chạy loạn lên như kiểu ROM chương trình bị xóa hoặc sai hỏng gì đó cho dù đã thay IC mới để thử . Khi chương trình còn nhỏ khoảng 60%ROM thì không bị kiểu này.
Bác nào đã từng gặp vấn đề này thì giúp em với. Đang rất khẩn cấp. Hichic.
Trước hết, em kiểm tra nhận định về ROM chương trình bị thay đổi bằng cách dùng phần mềm đã dùng để nạp chip bằng ICSP, nạp tập tin hex của chương trình đó, sau đó verify trong phần mềm, nếu mọi thứ ok thì em phải xem lại cấu trúc của chương trình (kiểm tra bằng tập tin hợp ngữ đã được compiler tạo ra, anh đoán là em đang dùng một compiler nào đó), vì dòng PIC16 có vấn đề về phân trang của bộ nhớ chương trình.

Sự khác biệt giữa nạp ICSP rồi chạy luôn và đóng nguồn cho chip để chạy có thể bắt nguồn từ power-up timer.

Thân,

MoH
06-08-2006, 11:44 AM
em đang dùng CCSC V3.242.

MoH
11-08-2006, 04:12 PM
em đã thử Verify, kết quả là Error.
==> Nguyên nhân nào khiến chương trình bị lỗi?

namqn
11-08-2006, 06:19 PM
em đã thử Verify, kết quả là Error.
==> Nguyên nhân nào khiến chương trình bị lỗi?
Nhận định của em về bộ nhớ chương trình bị thay đổi có thể đúng trong trường hợp vừa nạp xong, verify và chạy ok, sau đó ngắt nguồn của mạch 5 đến 10 phút, sau đó dùng phần mềm đã dùng để nạp chương trình verify một lần nữa và lần này lại bị lỗi khi verify.

Em đã thử như vậy chưa?

Khi verify không ok thì em nhớ ghi lại vị trí được báo là lỗi. Cho biết thông tin về phần mềm và phần cứng đã dùng để nạp chương trình.

Thân,

MoH
17-08-2006, 02:59 PM
Cu bat cu khi nao nap xong roi tat nguon di, bat lai la chuong trinh tit ngom luon, em dung Winpic800 de nao, mach nap PG2C, verify thi bao loi, em cung chua de y la no Error cho nao, de em thu kiem tra lai xem sao.
Thanks moi nguoi.

MoH
21-08-2006, 11:53 AM
HEHEHE.
Hôm nay chương trình lên đến 93%ROM thì chạy vô tư, bật tắt nguồn thoải mái.
Có bác nào giải thích giúp em được không.
Theo em thì nhiều lúc không tìm được giải pháp nào thì cứ làm liều lại được.

Cảm ơn các bác đã quan tâm.