PDA

View Full Version : Bắt pha lưới với dsPIC

hoaln
19-01-2010, 09:29 AM
Em đang nghiên cứu về dsPIC,em ko biết trong dsPIC,để bắt pha
lưới thì ta sẽ làm như thế nào ? Mục đích của em là tạo ra tín hiệu sin có pha ,tần số trùng với lưới và biên độ bằng 1.
Hi vọng được các anh giải đáp.Cám ơn!

bien_van_khat
19-01-2010, 11:13 AM
Em đang nghiên cứu về dsPIC,em ko biết trong dsPIC,để bắt pha
lưới thì ta sẽ làm như thế nào ? Mục đích của em là tạo ra tín hiệu sin có pha ,tần số trùng với lưới và biên độ bằng 1.
Hi vọng được các anh giải đáp.Cám ơn!

dsPIC thì có thể tạo sóng sin.

Muốn tạo sóng đồng phase với lưới điện bạn có thể dùng opto để phát hiện điểm 0v trên đường dây. Cứ mỗi lần phát hiện thay đổi mức (từ thấp -> cao hoặc từ cao -> thấp) ở đầu ra của opto, bạn tạo 1 chu kỳ sóng sin ở đầu ra dựa trên chu kỳ trước.

hoaln
19-01-2010, 11:51 AM
dsPIC thì có thể tạo sóng sin.

Muốn tạo sóng đồng phase với lưới điện bạn có thể dùng opto để phát hiện điểm 0v trên đường dây. Cứ mỗi lần phát hiện thay đổi mức (từ thấp -> cao hoặc từ cao -> thấp) ở đầu ra của opto, bạn tạo 1 chu kỳ sóng sin ở đầu ra dựa trên chu kỳ trước.

Cám ơn anh.Nhưng nếu như thế thì coi như mình mới bắt pha theo vòng hở.Bây giờ em muốn dò pha vòng kín kiểu như Phase Lock Loop thì làm thế nào nhỉ ? Mình phản hồi pha của sin tạo ra và pha sin lưới thế nào ?

Tạo sin trong dsPIC thì dùng PLL của nó đúng ko ạ.EM ko tìm thấy chỗ nào nói đến việc tạo ra tín hiệu sin này.

roi
20-01-2010, 09:12 PM
Sao lại vòng kín với vòng hở thế bạn? Việc điều khiển vòng kín chỉ có ý nghĩa khi cần điều khiển 1 bộ phận chấp hành và tín hiệu thực tế không đúng bằng tín hiệu xuất do đặc tính của bô phận này và điều kiện môi trường (ma sát ...), còn nếu bạn chỉ xuất ra sóng sine thì có cần không nhỉ?
Bạn phát hiện được điểm 0 của lưới như cách của anh "Biển vẫn khát" đã nói ở trên ( mình bổ sung thêm - phía trước bạn có thể sử dụng 1 mạch so sánh = OP-AMP chẳng hạn ). Khi vừa phát hiện điểm 0 của lưới, bạn phát sóng sine của mình cũng từ điểm 0, như thế là đủ rồi mà.
Việc phát xung thì có thể dùng bảng tra và bộ D/A.

nguyenhung1811
22-01-2010, 05:16 PM
thế mình có làm bộ nghịch lưu được không bạn??? nếu tạo sóng sine với biên độ bằng biên độ của lưới từ ắc quy được không vây?

roi
23-01-2010, 09:34 PM
@nguyenhung: Bạn đang nói về một vấn đề khác rồi, đó là về điện tử công suất, bạn có thể tham khảo thêm cấu hình bộ nghịch lưu, dsPIC thì chỉ tạo ra xung kích thôi, đâu có làm trực tiếp bộ nghịch lưu đc đâu bạn