PDA

View Full Version : Hỏi về chương trình HTPIC của ngohaibac

riquelme
10-01-2007, 11:53 PM
Chào các bác, em đọc các bài của bác Bắc, ngay từ bài đầu tiên đã thấy không hiểu. Newbie mà, các bác thông cảm. Tất nhiên em cũng đã thử mô phỏng chương trình rồi. Đúng là chạy vẫn ổn.
1. void delayMS(unsigned int time){
while(time--){
TMR0 = 6;
T0IF = 0; // xoa co ngat
while(!T0IF);
};
}
Em muốn hỏi hàm này có phải không dùng ngắt Timer0 không? Nếu như bác Bắc nói là dùng delay, tuy nhiên theo em nghĩ delay thì phải viết là
void Delay(void)
{
unsigned int m,n;
for (n=65535;n>0;n--);
for (m=50;m>0;m--);
}
nếu muốn thay đổi theo thời gian thì thay đổi khoảng chạy của vòng lặp là được, cái này cũng giống như trong ASM mình cứ đếm dần biến đếm rồi bittest vậy. Hơn nữa, ở đây có nói kiểm tra cờ ngắt của Timer0 như vậy là đã dùng ngắt rồi? Tại sao lại không có lệnh set các bit enable của các bit như TMR0IE, PEIE, GIE.
2. Trong các thanh ghi, nếu lúc lập trình mình không gán giá trị khởi tạo cho các thanh ghi thì nó có bằng 0 không, có lẽ có cái bằng, có cái không bằng, nhưng em không dám chắc.
3. Các cổng vào ra, nếu như không phải là cổng có điện trở kéo lên bên trong, thì lúc nó làm Input, giá trị của cổng luôn luôn bằng 0?
Trước hết là vậy đã, chắc chắn còn nhiều cái khác em chưa hiểu, nhưng bài dài quá sợ mọi người lười đọc.
Dạo này em đang định học cấp tốc HTPIC nên mong mọi người giải đáp sớm.

ngohaibac
11-01-2007, 12:18 AM
1. void delayMS(unsigned int time){
while(time--){
TMR0 = 6;
T0IF = 0; // xoa co ngat
while(!T0IF);
};
}
Em muốn hỏi hàm này có phải không dùng ngắt Timer0 không?

Hàm này không phải là dùng ngắt. Timer0 luôn tự chạy khi bắt đầu cho IC chạy. Trong mỗi vòng lặp, đặt lại giá trị đầu cho Timer0, rùi xoá cờ ngắt, chờ khi nào có cờ ngắt xảy ra (tức là khi Timer0 tràn , TMR0 đến từ 0xFF xuống 0x00 -> giống 8051).

Timer1, Timer2 được coi như thiết bị ngoại vi (modul ngoài) nên nếu muốn cho chạy thì phải set bit cho nó chạy. (xem trong datasheet).

Timer0 luôn tự chạy.

Nếu như bác Bắc nói là dùng delay, tuy nhiên theo em nghĩ delay thì phải viết là
void Delay(void)
{
unsigned int m,n;
for (n=65535;n>0;n--);
for (m=50;m>0;m--);
}

Sao bạn lại nghĩ là phải viết thế? Bạn hiểu gì về Delay ? Delay chính là khoảng thời gian lãng phí mà CPU chẳng làm gì cả, chỉ làm các việc linh tinh như chờ cờ ngắt set lên, chờ để tăng các biến như bạn.

Tại sao bạn biết hàm Delay của bạn trễ được bao nhiêu thời gian??

Hơn nữa, ở đây có nói kiểm tra cờ ngắt của Timer0 như vậy là đã dùng ngắt rồi? Tại sao lại không có lệnh set các bit enable của các bit như TMR0IE, PEIE, GIE.

Bạn biết gì về ngắt? Mời bạn qua box "Cơ bản về vi điều khiển và ngắt" để xem về ngắt.

Dùng hay không dùng ngắt có liên quan gì đến việc can thiệp vào cờ ngắt? Trong main tự nhiên cho TOIF = 1; thì sao? Nó cũng là hàm ngắt à ?

Khi dùng hàm ngắt cho Timer0 thì không cần set bit PEIE vì Timer0 không được coi là ngoại vi. Chỉ cần set các cờ : GIE, TOIE.

Chúc bạn thành công.

ngohaibac
11-01-2007, 12:24 AM
2. Trong các thanh ghi, nếu lúc lập trình mình không gán giá trị khởi tạo cho các thanh ghi thì nó có bằng 0 không, có lẽ có cái bằng, có cái không bằng, nhưng em không dám chắc.
Cái này còn tuỳ thuộc vào từng thanh ghi và trạng thái của IC trước khi reset, .. ví dụ Power On Reset,..

Bạn xem thêm trong datasheet. Phần các thanh ghi có nói rất cụ thể về các giá trị của các thanh ghi ban đầu khi IC bắt đầu hoạt động.

Chúc bạn thành công.

ngohaibac
11-01-2007, 12:28 AM
3. Các cổng vào ra, nếu như không phải là cổng có điện trở kéo lên bên trong, thì lúc nó làm Input, giá trị của cổng luôn luôn bằng 0?
Các cổng IO khi set làm Input, nếu không có điện trở kéo lên bên trong thì không phải giá trị của cổng luôn = 0 (mức logic của cổng chứ nhỉ).

Mức logic của cổng khi đó sẽ bị ảnh hưởng của nhiễu bên ngoài nếu cổng không nói với thiết bị ngoài.

Khi nối với thiết bị ngoài, mức logic của cổng hoàn toàn phụ thuộc vào mức logic của chân nối với cổng đó.

Nếu mà nó luôn = 0 thì đọc được giá trị gì hả bạn?

Chúc bạn thành công.

riquelme
11-01-2007, 02:16 AM
Hàm này không phải là dùng ngắt. Timer0 luôn tự chạy khi bắt đầu cho IC chạy. Trong mỗi vòng lặp, đặt lại giá trị đầu cho Timer0, rùi xoá cờ ngắt, chờ khi nào có cờ ngắt xảy ra (tức là khi Timer0 tràn , TMR0 đến từ 0xFF xuống 0x00 -> giống 8051).

Em hiểu ý bác là hàm ngắt chính là hàm xử lý ngắt(có từ khoá interrupt), ý của em lúc trước chỉ là nếu thanh ghi timer tràn (bit cờ được tự động set) thì gọi là ngắt thôi.

Timer1, Timer2 được coi như thiết bị ngoại vi (modul ngoài) nên nếu muốn cho chạy thì phải set bit cho nó chạy. (xem trong datasheet).
Timer0 luôn tự chạy.

Đúng thật, lúc đọc em không kỹ, tuy nhiên, bác xem lại cho em cái, trong quyển reference manual(trang 177) thì nó vẫn phải set các bit enable cho Timer0 (T0IE) và GIE đấy thôi. Còn điều bác nói là nó không phải là môđun thì đúng thật, khổ cái, đến giờ em đọc datasheet mà vẫn không thấy, chỉ xem ví dụ mẫu thấy nó có set bit PEIE còn Timer0 thì không thấy(không hiểu bác suy luận hay là trong sách có nói), như vậy nói Timer0 luôn tự chạy không biết có đúng không?

Sao bạn lại nghĩ là phải viết thế? Bạn hiểu gì về Delay ? Delay chính là khoảng thời gian lãng phí mà CPU chẳng làm gì cả, chỉ làm các việc linh tinh như chờ cờ ngắt set lên, chờ để tăng các biến như bạn.
Tại sao bạn biết hàm Delay của bạn trễ được bao nhiêu thời gian??

Em đọc ASM, thấy vẫn dùng hàm delay kiểu vậy mà, nó cứ đặt giá trị vào thanh ghi, giảm, rồi kiểm tra mấy cái cờ linh tinh, thì cũng giống như em giảm biến đây vậy thôi. Em hiểu đơn giản thì delay nghĩa là gây trễ, mà gây trễ thì trễ kiểu gì chẳng được. Như cách em làm ở trên cũng là 1 cách gây trễ, vậy nó là delay. Còn bác nói delay là khoảng thời gian lãng phí thì đúng, nhưng nếu viết trừ trừ linh tinh như em viết ở trên thì chắc chắn ALU (thuộc CPU) phải làm việc rồi. Đây là hàm em không viết cho tham số vào, chứ nếu cho tham số vào thì em nghĩ cố gắng tính toán ra thời gian gây trễ vẫn có thể tính được. Tất nhiên không chính xác, kiểu suy luận xem từng lệnh này thì tương đương mấy lệnh trong ASM, đại loại thế. Rồi từ đó ra 1 công thức 3 lăng nhăng nào đó. Nhưng em đang là newbie, với lại ứng dụng của em không cần tính thời gian chính xác làm gì (ứng dụng quái gì, chỉ là test chức năng)

Bạn biết gì về ngắt? Mời bạn qua box "Cơ bản về vi điều khiển và ngắt" để xem về ngắt.
Dùng hay không dùng ngắt có liên quan gì đến việc can thiệp vào cờ ngắt? Trong main tự nhiên cho TOIF = 1; thì sao? Nó cũng là hàm ngắt à ?

Bác à, như đã nói ở trên, em không nói đây là hàm ngắt(hàm ngắt là hàm xử lý khi xảy ra ngắt-chả biết có đúng không nữa :D), mà là hàm này có dung đến ngắt của Timer, nghĩa là mình đã phải dùng timer đó để tạo trễ. Em chỉ nghĩ mình phân biệt hàm ngắt dùng delay thông thường và delay dung ngắt Timer là ở chỗ không phải dùng timer và có phải dùng Timer không thôi

Khi dùng hàm ngắt cho Timer0 thì không cần set bit PEIE vì Timer0 không được coi là ngoại vi. Chỉ cần set các cờ : GIE, TOIE.

Quên mất, cái này em nói ở trên rồi. Nhưng trong chương trình của bác em không thấy bác set các bit này.

riquelme
11-01-2007, 02:20 AM
Cái này còn tuỳ thuộc vào từng thanh ghi và trạng thái của IC trước khi reset, .. ví dụ Power On Reset,..

Bạn xem thêm trong datasheet. Phần các thanh ghi có nói rất cụ thể về các giá trị của các thanh ghi ban đầu khi IC bắt đầu hoạt động.

Chúc bạn thành công.

Trong datasheet, em chỉ thấy nó nói về trạng thái của IC sau khi reset là nói về thanh ghi PORT thôi. Còn mấy thanh ghi điều khiển chả thấy nói gì cả. Em phân vân điều này là do ví như lúc mình viết ADC chẳng hạn, thì mới phát hiện ra có ADCON1 ảnh hưởng đến chuyện chọn cổng PORTA là tương tự hay số, lúc đó lại thêm khởi tạo 1 thanh ghi nghe tên chả liên quan (ADCON1) gì trong việc của mình. Đó là ví dụ thế, nhiều lúc cứ nghĩ không biết mình cần khởi tạo cái gì

riquelme
11-01-2007, 02:21 AM
Các cổng IO khi set làm Input, nếu không có điện trở kéo lên bên trong thì không phải giá trị của cổng luôn = 0 (mức logic của cổng chứ nhỉ).

Mức logic của cổng khi đó sẽ bị ảnh hưởng của nhiễu bên ngoài nếu cổng không nói với thiết bị ngoài.

Khi nối với thiết bị ngoài, mức logic của cổng hoàn toàn phụ thuộc vào mức logic của chân nối với cổng đó.

Nếu mà nó luôn = 0 thì đọc được giá trị gì hả bạn?

Chúc bạn thành công.

Công nhận câu hỏi này, em đọc lại cũng thấy ngớ ngẩn, tuy nhiên có cái là: Nếu như cũng cổng đó chẳng hạn, ở chế độ input em nối vào đầu anode của LED, đầu cathode em nối đất chẳng hạn, thì như thế nào.
Cảm ơn bác đã trả lời, bác trả lời tiếp đi nhé, em còn bao nhiêu thứ.
Học cái này lăng nhăng thật, nhiều lúc đọc thấy hiểu, bắt tay vào lập trình sai ở đâu chả phát hiện ra, đó là còn chưa lắp mạch thật đấy

ngohaibac
11-01-2007, 11:57 AM
Mấy cái này sang box "PIC cơ bản " nhé. Ở đó nói hết rùi. Mình nói lại mất thời gian chẳng tích sự gì cả.

Bạn chú ý, post câu hỏi đúng box nhé.

riquelme
11-01-2007, 07:28 PM
Bó tay. Em thấy box đó chỉ nói về ASM thôi mà. Thấy ở đây có HTPIC nên mới vào hỏi. Nếu sai luồng thì bác di chuyển hộ em luôn. Mà sao bác lại nói "chẳng được tích sự gì" nhỉ, có thể bác không được nhưng em được. Bác biết thì bác trả lời luôn, có mất mấy phút đâu mà nói thế.

ngohaibac
11-01-2007, 10:30 PM
ASM hay HTPIC thì chỉ là khác nhau về trình dịch và cách viết thôi. còn kiến thức về PIC thì trong luồng này không nói nhiều.

Bạn muốn chi tiết phải sang box về ASM, các MOD ở đó phân tích hết rùi. Bạn có thể đặt câu hỏi ở đó. Mình không có ý gì với bạn cả. Mình cũng đang ôn thi nữa nên cũng hơi bận.

Chúc bạn thành công.

namqn
12-01-2007, 01:48 AM
Trong datasheet, em chỉ thấy nó nói về trạng thái của IC sau khi reset là nói về thanh ghi PORT thôi. Còn mấy thanh ghi điều khiển chả thấy nói gì cả. Em phân vân điều này là do ví như lúc mình viết ADC chẳng hạn, thì mới phát hiện ra có ADCON1 ảnh hưởng đến chuyện chọn cổng PORTA là tương tự hay số, lúc đó lại thêm khởi tạo 1 thanh ghi nghe tên chả liên quan (ADCON1) gì trong việc của mình. Đó là ví dụ thế, nhiều lúc cứ nghĩ không biết mình cần khởi tạo cái gì
Lấy ví dụ datasheet của PIC16F877A nhé, bảng 14-6 (trang 150-151) cho biết trạng thái của các thanh ghi ở các điều kiện reset khác nhau, bạn cứ đọc kỹ đi rồi hỏi tiếp nếu cần.

Việc sử dụng ngoại vi thường tuân theo một trình tự nào đó, các datasheet đều có đề cập đến trình tự này, đặc biệt nếu thứ tự của các thao tác là quan trọng.

Thân,

namqn
12-01-2007, 01:51 AM
Công nhận câu hỏi này, em đọc lại cũng thấy ngớ ngẩn, tuy nhiên có cái là: Nếu như cũng cổng đó chẳng hạn, ở chế độ input em nối vào đầu anode của LED, đầu cathode em nối đất chẳng hạn, thì như thế nào.
Cảm ơn bác đã trả lời, bác trả lời tiếp đi nhé, em còn bao nhiêu thứ.
Học cái này lăng nhăng thật, nhiều lúc đọc thấy hiểu, bắt tay vào lập trình sai ở đâu chả phát hiện ra, đó là còn chưa lắp mạch thật đấy
Nếu anode của LED chỉ nối với chân input của PIC, và không nối đi đâu cả, thì đúng như Bắc nói, ngõ vào sẽ bị ảnh hưởng bởi nhiễu.

Nếu anode của LED nối với một điện trở kéo lên (đủ để LED sáng), khi đó mức điện áp ở anode của LED (cũng chính là điện áp đưa vào ngõ vào của PIC) sẽ ở vùng cấm đối với tín hiệu logic, và một giá trị nào đó giữa 1 và 2 V đối với ngõ vào analog (bạn chưa cho biết dùng ngõ vào này dạng digital hay dạng analog!).

Thân,

namqn
12-01-2007, 01:57 AM
Tôi nói thêm đôi chút về việc làm trễ thời gian.

Với các chip không có phần cứng dành riêng để làm trễ, chúng ta đành phải dùng một đoạn chương trình nhỏ để tiêu hao một số chu kỳ máy, như vậy tức là đã làm trễ thời gian thực hiện thao tác kế tiếp.

Với chip có phần cứng (mô-đun) dành riêng cho việc làm trễ thì chúng ta nên tận dụng thế mạnh này. Sử dụng phần cứng dành riêng để làm trễ cho phép bộ xử lý tiếp tục tính toán, và chỉ cần định kỳ kiểm tra trạng thái của bộ định thời gian để biết đã hết thời gian chờ hay chưa. Như vậy chúng ta tận dụng sức mạnh của bộ xử lý tốt hơn, và chương trình được viết ra có thể làm nhiều việc hơn trong cùng một khoảng thời gian.

Thân,

riquelme
12-01-2007, 02:27 AM
Như vậy thực ra có 3 cách làm trễ hả anh?
1. Dùng vòng lặp giảm dần.(Khó tính chính xác thời gian nếu viết bằng C)
2. Dùng timer, cũng xét đến việc timer ngắt nhưng không dùng hàm ngắt nên trong thời gian đó CPU vẫn phải thực hiện các phép kiểm tra này và không làm được gì khác.
3. Dùng timer, có dùng đến hàm ngắt nên trong lúc ngắt chưa xảy ra thì PIC vẫn có thể làm được việc khác.
À quên, nếu như với cách 2, thì mình cũng không cần set các bit enable ngắt vì chỉ cần set khi dùng hàm ngắt?

namqn
12-01-2007, 06:07 AM
Như vậy thực ra có 3 cách làm trễ hả anh?
1. Dùng vòng lặp giảm dần.(Khó tính chính xác thời gian nếu viết bằng C)
2. Dùng timer, cũng xét đến việc timer ngắt nhưng không dùng hàm ngắt nên trong thời gian đó CPU vẫn phải thực hiện các phép kiểm tra này và không làm được gì khác.
3. Dùng timer, có dùng đến hàm ngắt nên trong lúc ngắt chưa xảy ra thì PIC vẫn có thể làm được việc khác.
À quên, nếu như với cách 2, thì mình cũng không cần set các bit enable ngắt vì chỉ cần set khi dùng hàm ngắt?
Nếu phân chia như bạn thì thực ra có 4 kiểu làm trễ: dùng vòng lặp, dùng timer nhưng cứ hỏi trạng thái timer liên tục, dùng timer nhưng định kỳ hỏi trạng thái timer (như vậy có thể làm việc khác rồi quay lại kiểm tra trạng thái timer), và dùng ngắt timer (xử lý bằng chương trình xử lý ngắt).

Khi dùng timer, chỉ cần dùng if (tràn timer) thay cho while (!tràn timer) là có 2 kiểu dùng timer rồi.

Thân,

riquelme
13-01-2007, 10:20 AM
Có đoạn này trong datasheet PIC16F877A (note ở trang 54) em không hiểu, các bác giải thích cái nhé:
"Note: Writing to TMR0 when the prescaler is assigned to Timer0 will clear the prescaler count, but will not change the prescaler assignment."

minhpic
13-01-2007, 12:50 PM
Mình có thể giải thích thế này, nếu bạn thực hiện một lệnh nào đó ghi vào TMR0 khi mà prescaler đã gán cho TIMER0 thì không làm thay đổi chỉ định này mà chỉ xóa tỷ số đã ghi vào prescaler(ví dụ: bạn đang đặt 1:2 thì sau lệnh ghi vào TMR0 tỷ số này bị xóa, do đó muốn sử dụng bạn phải đặt lại nhưng prescaler vẫn gán cho TIMER0 nếu từ đầu bạn đã gán cho nó)

namqn
13-01-2007, 10:30 PM
Mình có thể giải thích thế này, nếu bạn thực hiện một lệnh nào đó ghi vào TMR0 khi mà prescaler đã gán cho TIMER0 thì không làm thay đổi chỉ định này mà chỉ xóa tỷ số đã ghi vào prescaler(ví dụ: bạn đang đặt 1:2 thì sau lệnh ghi vào TMR0 tỷ số này bị xóa, do đó muốn sử dụng bạn phải đặt lại nhưng prescaler vẫn gán cho TIMER0 nếu từ đầu bạn đã gán cho nó)
Không nên hiểu như vậy đâu.

Prescaler là một mạch chia tần số, thực sự chỉ là một bộ đếm xung (thường theo lũy thừa của 2 cho đơn giản phần cứng). Lấy ví dụ, prescaler 1:8 có nghĩa là 8 xung đầu vào thì mới có 1 xung ở đầu ra, tức là tốc độ xung đưa đến tải ở đầu ra của prescaler đã được giảm xuống (hay tần số đã bị chia nhỏ xuống). Người dùng có thể thắc mắc là nó sẽ bắt đầu đếm từ đâu, giả sử nó đếm từ 4 thì chỉ sau 4 xung đầu tiên đã có 1 xung ở ngõ ra của prescaler rồi. Microchip khẳng định bằng đoạn văn bản đó: Khi ghi vào thanh ghi TMR0 ở điều kiện prescaler được gán cho Timer0 thì số đếm của prescaler sẽ được xóa về 0, nhưng việc gán prescaler sẽ không thay đổi (có nghĩa là prescaler vẫn đang được gán cho Timer0). Thiết kế này đảm bảo trong mọi trường hợp bạn đều có tín hiệu ở ngõ ra của prescaler như mong muốn.

Thân,

riquelme
14-01-2007, 01:17 AM
Em muốn nói thêm là: Việc gán prescale sẽ không thay đổi (có nghĩa là prescale này vẫn đang được gán cho Timer0 và với giá trị scale không đổi)

sontt
14-01-2007, 03:39 PM
Em moi hoc pic, thu lap trinh dieu khien led bay thanh hien thi dem vong tu 1-9. Sau day la doan code:
#include<pic18.h>
#include<pic18f4550.h>
void delay(unsigned int time)
{
while(time--)
{
asm("nop");
asm("nop");
asm("nop");
}
}

const unsigned char ledarray[]={0x3F,0x06,0x5B,0x4F,0x66,0x6D,0x7D,0x07,0x7F,0x6 F};
void main()
{
unsigned int led =0;
PORTD=0x00;
TRISD=0x00;// thanh ghi huong du lieu

while(1)
{
PORTD=ledarray[led];
delay(10000);
led++;
if(led==10)led=0;
}

}
chuong trinh tren khi nap vao thi chi thay co 3 thanh sang. ung voi cac chan 0,1,2 cua cong D. cac chan con lai cua cong D thi luon o muc dien ap 0. Thu voi cong B thi khong co chan nao co muc dien ap duoc cap len 1. Em da doc datasheet cua pic18f4550 nhung khong hieu cau hinh cac thanh ghi cua pic the nao de cac cong tren co the thiet lap len muc logic cao khi thiet lap la cong ra(ket hop 3 chan 0,1,2 cua cong D va cac chan cua cong A thi chuong trinh chay dung). Mong cac cao thu giai dap gium!
Thanhks!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

namqn
14-01-2007, 08:06 PM
Em moi hoc pic, thu lap trinh dieu khien led bay thanh hien thi dem vong tu 1-9. Sau day la doan code:
#include<pic18.h>
#include<pic18f4550.h>
{
while(time--)
{
asm("nop");
asm("nop");
asm("nop");
}
}

const unsigned char ledarray[]={0x3F,0x06,0x5B,0x4F,0x66,0x6D,0x7D,0x07,0x7F,0x6 F};
void main()
{
unsigned int led =0;
PORTD=0x00;

while(1)
{
PORTD=ledarray[led];
delay(10000);
led++;
if(led==10)led=0;
}

}
chuong trinh tren khi nap vao thi chi thay co 3 thanh sang. ung voi cac chan 0,1,2 cua cong D. cac chan con lai cua cong D thi luon o muc dien ap 0. Thu voi cong B thi khong co chan nao co muc dien ap duoc cap len 1. Em da doc datasheet cua pic18f4550 nhung khong hieu cau hinh cac thanh ghi cua pic the nao de cac cong tren co the thiet lap len muc logic cao khi thiet lap la cong ra(ket hop 3 chan 0,1,2 cua cong D va cac chan cua cong A thi chuong trinh chay dung). Mong cac cao thu giai dap gium!
Khi bắt đầu cấp nguồn, các chân đa chức năng của PIC thường được thiết lập là analog pin nếu nó là một trong những ngõ vào analog.

Đọc chương 10 của datasheet, chú ý các phần Note, và các ví dụ khởi tạo cổng, để thấy người ta phải thiết lập các thanh ghi nào khi dùng một cổng nào đó (thông thường chỉ thiết lập TRISx sẽ không đủ).

Thân,

riquelme
17-01-2007, 10:07 PM
Gửi bác Bắc:
Em hỏi câu này cái, không hiểu em tính toán sai chỗ nào:
nếu dao động là HS thì tốc độ là cỡ 4-20MHz, nếu cứ lấy chậm nhất là 4MHz thì thời gian trễ trong ví dụ đầu tiên là
Delay_time = (255+1 - TMR0_banđầu)* T_máy * time;
Với TMR0_bandau = 6; T_máy = 4*T_quartz = 1 uS;
Do đó Delay_time = 250*1 uS *time = 0,25 *time (miligiây). Như vậy thời gian trễ lớn nhất với High Speed là 0,25*time (miligiây) ?

qanhep
18-01-2007, 08:33 AM
#include<pic18.h>
#include<pic18f4550.h>
{
while(time--)
{
asm("nop");
asm("nop");
asm("nop");
}
}

void main()
{
unsigned int led =0;
PORTD=0x00;

while(1)
{
PORTD=ledarray[led];
delay(10000);
led++;
if(led==10)led=0;
}

}

Pic18 thì không biết nhưng PIC16 thì bạn phải có thêm dòng xác lập fuse bit
__CONFIG(HS & PLVDIS) chẳng hạn. Nếu không thì trong quá trình nạp, bạn phải xác lập thêm các fuse bit cho bộ nạp.

namqn
19-01-2007, 09:37 PM
Gửi bác Bắc:
Em hỏi câu này cái, không hiểu em tính toán sai chỗ nào:
nếu dao động là HS thì tốc độ là cỡ 4-20MHz, nếu cứ lấy chậm nhất là 4MHz thì thời gian trễ trong ví dụ đầu tiên là
Delay_time = (255+1 - TMR0_banđầu)* T_máy * time;
Với TMR0_bandau = 6; T_máy = 4*T_quartz = 1 uS;
Do đó Delay_time = 250*1 uS = 0,25*time (miligiây). Như vậy thời gian trễ lớn nhất với High Speed là 0,25(miligiây) ?
Nếu không dùng prescaler thì đúng như bạn tính. Nếu dùng prescaler thì thời gian trễ lớn nhất với HS là 256*0,25*time (miligiây), khi dùng prescaler với tỷ số 1:256, và giá trị ban đầu của TMR0 là 6.

Thân,

riquelme
19-01-2007, 09:51 PM
Quên mất, em quên prescale, tuy nhiên em hỏi cho chắc vì sợ mình hiểu sai. Bởi vì trong bài em thấy lấy OPTION = 0x00 thì prescaler chỉ là 1:2 thôi, như vậy thì vòng lặp với đó không thể trễ 1ms được mà chỉ có thể tối đa là 2*0,25 (ms) ?
TB: Anh Nam này, em muốn hỏi về cách trả lời của diễn đàn cũng như các mod, thông thường, nếu như người viết đúng thì mod sẽ không trả lời lại nữa để khỏi mất công, còn nếu như sai mới được sửa lại? Bởi nhiều khi bài của mình không được trả lời, em cũng không chắc chắn về kiến thức của mình nữa nên không biết là mọi người không trả lời hay là bài đã viết đúng không cần sửa. Chi bằng ta thêm 1 nút của các mod là "đúng" để nhiều khi chỉ cần nháy vào đó là xong, đỡ phải mất công và cũng đỡ cho người viết.

ngohaibac
20-01-2007, 01:04 AM
Chào bạn.

Cảm ơn sự góp ý của bạn về chương trình của mình. Mình mới thi xong nên chưa trả lời bài của bạn ngay được.

Bài của mình dùng thạch anh 20MHz và Prescaler với k = 1:2 cho Timer0 nên thời gian của hàm trễ là: 0.1 * time (đơn vị ms).

Có lẽ ngày xưa mình tính hơi bị nhầm tẹo nhưng không sao các bạn vẫn có thể dùng hàm đó ngon lành. Ví dụ các bạn đặt trễ là: 10ms thì cho time = 100.

Một lần nữa xin cảm ơn sự đóng góp của bạn. Mong bạn có nhiều ý kiến hơn về chương trình của mình viết.

Chúc các bạn thành công.

namqn
20-01-2007, 09:42 PM
Quên mất, em quên prescale, tuy nhiên em hỏi cho chắc vì sợ mình hiểu sai. Bởi vì trong bài em thấy lấy OPTION = 0x00 thì prescaler chỉ là 1:2 thôi, như vậy thì vòng lặp với đó không thể trễ 1ms được mà chỉ có thể tối đa là 2*0,25 (ms) ?
TB: Anh Nam này, em muốn hỏi về cách trả lời của diễn đàn cũng như các mod, thông thường, nếu như người viết đúng thì mod sẽ không trả lời lại nữa để khỏi mất công, còn nếu như sai mới được sửa lại? Bởi nhiều khi bài của mình không được trả lời, em cũng không chắc chắn về kiến thức của mình nữa nên không biết là mọi người không trả lời hay là bài đã viết đúng không cần sửa. Chi bằng ta thêm 1 nút của các mod là "đúng" để nhiều khi chỉ cần nháy vào đó là xong, đỡ phải mất công và cũng đỡ cho người viết.
Đúng là với OPTIOn = 0x00 sẽ cho prescaler 1:2 và gán cho Timer0, và vòng lặp trong cùng (kiểm tra cờ T0IF) chỉ làm trễ khoảng 2*0,25 ms ở clock 4 MHz.

Về việc trả lời, các mod khá bận rộn, do đó có thể không theo dõi hết được các bài viết. Nếu bạn nào nhất định cần được khẳng định thì cứ cho 1 câu hỏi vào trong bài viết là được. Việc thêm 1 nút "đúng" cũng là một ý kiến hay, nhưng mod không nhất định và không luôn luôn đúng, do đó việc tạo ra nút này theo anh sẽ không có hiệu quả lắm.

Thân,