PDA

View Full Version : dsPIC Bootloader

ngohaibac
14-03-2007, 12:30 AM
Em đọc ở forum của bọn Microchip, tại luồng sau:
http://forum.microchip.com/tm.aspx?m=135666

My company has decided to share the source code of the dsPIC bootloader that until now was used internally in some of our projects. I think this software could be useful for someone. For that reason I decided to publish it here.

The bootloader consists on:

* an open source firmware code, written in assembler (generic for all dsPIC),
* a Windows based Graphical User Interface (comes with user's guide, algorithm flow, etc.)

The main features of the firmware are:

* Auto-Baud rate detection (allowing clock independency)
* Possibility to Read/Write Program Memory
* Possibility to Read/Write EEPROM Memory
* Possibility to Read/Write Configuration registers

You can easily add new dsPIC devices (by default comes only with dsPIC30F4011 and dsPIC30F3011), define and protect memory zones through a XML configuration file.

You can download both the firmware and the GUI at:

http://www.ingenia-cat.com/index.php?lang=en

Enjoy it

Nó mặc định chỉ support dsPIC30F4011 và dsPIC30F3011, mình có thể thêm dsPIC khác bằng cách viết một file cấu hình XML tương ứng. Bọn này cũng thảo luận về việc viết file này.

Anh Nam ơi, anh kiểm tra Bootloader này nhé.

Chúc mọi người thành công.

namqn
14-03-2007, 06:18 PM
Em đọc ở forum của bọn Microchip, tại luồng sau:
http://forum.microchip.com/tm.aspx?m=135666

Nó mặc định chỉ support dsPIC30F4011 và dsPIC30F3011, mình có thể thêm dsPIC khác bằng cách viết một file cấu hình XML tương ứng. Bọn này cũng thảo luận về việc viết file này.

Anh Nam ơi, anh kiểm tra Bootloader này nhé.

Chúc mọi người thành công.
Anh biết đến bootloader này từ ngày nó mới bắt đầu được giới thiệu tại forum của Microchip. Vì tích hợp nhiều tính năng, và thuật toán có vẻ quá chặt chẽ, nên kích thước của nó khá lớn, đó là lý do chính khiến nó ít được áp dụng. Về thuật toán tự động dò tốc độ baud, nó nên được hiện thực ở phía host PC thay vì trong firmware, vì host có nhiều tài nguyên cho các thuật toán phức tạp hơn, theo ý anh. Nếu không hiện thực tự động dò tốc độ baud thì một số tốc độ chuẩn cũng đã quá đủ cho nhiều ứng dụng.

Thân,

hungnk87
01-11-2009, 05:32 PM
Anh Nam giải thích giúp em.
em nạp firmware bootloader cho con 30f6014 của em( firmware trong thu muc 1ds của tinybootloader 198). firmware đó ghi là uart2,baud 115200. thach anh 7.3728mhz. Em cũng dùng thạch anh đó. nhưng khi dùng tiny bootloader1.98 để nạp. em phải chọn tốc độ baud la 38400 thì nó mới nhận ra chip và nạp được. vậy là lỗi gì vậy anh

em hỏi thêm tí nữa. 30f6014 khác 30f6014a như thế nào. làm sao biết chip mình đang dùng là con nào.

cảm ơn anh

namqn
01-11-2009, 07:07 PM
Anh Nam giải thích giúp em.
em nạp firmware bootloader cho con 30f6014 của em( firmware trong thu muc 1ds của tinybootloader 198). firmware đó ghi là uart2,baud 115200. thach anh 7.3728mhz. Em cũng dùng thạch anh đó. nhưng khi dùng tiny bootloader1.98 để nạp. em phải chọn tốc độ baud la 38400 thì nó mới nhận ra chip và nạp được. vậy là lỗi gì vậy anh

em hỏi thêm tí nữa. 30f6014 khác 30f6014a như thế nào. làm sao biết chip mình đang dùng là con nào.

cảm ơn anh
Import firmware đó vào MPLAB IDE thì có thể thấy họ đang dùng PLL x4. Nếu bạn dùng 38400 mới có tốc độ baud xấp xỉ tốc độ thực thì xung nhịp thực sự của dsPIC là quanh quẩn 4*7.3728/3 = 9.8304 MHz.

Bạn có chắc đó là thạch anh 7.3728 MHz không?

dsPIC30F6014A là phiên bản cải tiến của dsPIC30F6014 (Microchip đã ngừng sản xuất dsPIC30F6014). Các mạch nạp đều có khả năng nhận diện chip đang được nạp (trừ khi chữ in phía trên chip bị mờ hết, còn thông tin về tên của chip luôn được in khá đầy đủ).

Thân,