PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Cảm biến (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=18)
-   -   dung cam bien de dong mo cua tu dong (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=199)

cuong 16-11-2005 03:33 PM

dung cam bien de dong mo cua tu dong

minh muon lam mot mach dien dung cam bien de dong mo cua tu dong ma ko biet bat dau tu dau ban nao biet thi cho minh hay voi tai vi minh cung moi vo chuyen nghanh nen ko thao lam
cam on nhieu

thaychua 03-12-2005 10:22 AM

Bạn thử dùng cảm biến hồng ngoại, mạch dùng IC555 để phát và IC567 để thu hồng ngoại.

itgate 01-01-2006 09:25 PM

Bác nào có sơ đồ nguyên lý thì đưa lên cho em hoc hỏi với!!!

dandiennang 10-01-2006 10:05 AM

Đây là sản phẩm của bác Quế Dương bên diễn đàn điện tử

các bạn vô đây xem.
http://www.diendandientu.com/diendandientu/mvnforum/listthreads?forum=35

techpro 09-09-2006 12:46 PM

Nếu bạn không phải chuyên ngành thì để thiết kế được cảm biến chạy ổn đinh có cơ chế chống nhiễu tốt sẽ rất khó. Đây là mình chưa tính đến khẳ năng môi trường hoạt động thay đổi.

tienhung 02-05-2007 10:23 PM

Mình Rất Muốn Tìm Hiểu Về Các Loại Cảm Biến Có Thể Dùng để Làm Cửa Tự động, Nhưng Hiện Nay Mình Không Có Nhiều Thông Tin Về Chúng , Rất Mong Sự Giúp đỡ Của Các Bạn,cảm ơn Bạn

igbt 03-05-2007 09:50 PM

Em da thu cai link cua bac dandiennang ma khong duoc. Em cung dang tim hieu ve cua tu dong ma chua 1 lan duoc tiep xúc voi no (mien nui ma!). Khong biet thuat toan dieu khien no the nao cac bac nhi?

Mecha 04-05-2007 02:08 AM

Đóng mở cửa tự động mà các bạn đang bàn ở đây có phải là ở trong các tòa nhà hiện đại như khách sạn, siêu thị? Mình nghĩ đây chỉ là bài toán điều khiển ON/OFF thôi mà. Dùng cảm biến (siêu âm, hồng ngoại, tiệm cận điện dung,...) để phát hiện đối tượng, sau đó thông qua mạch điều khiển đơn giản => cơ cấu chấp hành (motor, khí nén) để đóng/mở cửa.

tienhung 12-06-2007 09:42 PM

theo mình đơn giản nhất là dùng cảm biến hồng ngoại, phát ra qua led hồng ngoại và thu qua con tsop

0101344469 08-09-2007 06:06 PM

mình muốn làm một tiểu luận về bộ 'cảm biến' bạn nào biết giúp mình với

vuduckhiem 22-12-2007 10:30 AM

Trích:

Nguyên văn bởi thaychua (Post 1117)
Bạn thử dùng cảm biến hồng ngoại, mạch dùng IC555 để phát và IC567 để thu hồng ngoại.

so do nguyen ly dau ,noi co sach mach co chung chu

beobom 08-01-2008 12:50 AM

Trích:

Nguyên văn bởi Mecha (Post 8507)
Đóng mở cửa tự động mà các bạn đang bàn ở đây có phải là ở trong các tòa nhà hiện đại như khách sạn, siêu thị? Mình nghĩ đây chỉ là bài toán điều khiển ON/OFF thôi mà. Dùng cảm biến (siêu âm, hồng ngoại, tiệm cận điện dung,...) để phát hiện đối tượng, sau đó thông qua mạch điều khiển đơn giản => cơ cấu chấp hành (motor, khí nén) để đóng/mở cửa.

Em đang rất quan tâm, nhưng em thắc mắc vấn đề là dùng loại cảm biến để phát hiện đối tượng cụ thể sẽ ra sao,nên chọn loại cảm biến nào. Đang mày mò,mọi người chỉ giúp

123vietnam 08-01-2008 07:35 PM

ý cuaqr bạn định làm cảm biến để tự động đóng mở loại cửa nào???

kai_2412 17-01-2008 10:40 AM

Tớ cũng đang tìm hiểu về nó! Không biết dùng loại cảm biến nào sẽ tốt, vì thế đàu tiên có lẽ chúng ta nên xem tính năng, công dụng của các lại CB khả năng nhận bít ( khoảng cách, độ nhạy, chống nhiễu..)>>chọn loại phù hợp! Sau đó tờ nghĩ rằng nó cần có 1 mach điều khiển đóng ngắt cái nguồn cấp cho motor thực hiện đóng mở cửa ( đảo chiều động cơ) khi có tín hiệu từ CB truyền đến, tớ nghĩ rằng sẽ dùng rơle để thực hiện việc này,... Ngoài ra còn các phương pháp dùng biến tần hay PLC gì đó thì tó ko biết hihi...nói chung là tớ mới hình thành ý tưởng như vậy thôi, các bạn góp ý để nó hoàn chỉnh hơn nhé

nguyendinhtuan 20-01-2008 01:48 AM

có nhiều cách để làm đề tài này, thông thường các cửa tự động dùng cảm biến hồng ngoại. hoặc bạn có thể dùng cảm biến siêu âm để nhận biết người đến trước cửa.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 10:45 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam