View Single Post
Old 04-05-2010, 09:46 AM   #8
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi kiemkhach10 View Post
chào các tiền bối trong làng PIC.mình mới tìm hiểu về PIC nên mình chọn PIC16F để tìm hiểu và mình cũng chọn HI-TECH PIC làm trình dịch vì nó gần gần với keil C trong 8051
Nhưng một sự thật phũ phàng là code mẫu và các ví dụ mẫu về HI-TECH PIC thì hiếm như mò kim dưới đáy biển. và ở trên diễn đàn thì hình như cũng ít bạn quan tâm đến HI-TECH PIC, về tài liệu thì càng mò mẫm hơn!chỉ có mỗi tut của bác NGÔ HẢI BẮC để tham khảo.
còn về trình dịch CSS thì ko phải nghĩ. mua ổ 1000G chứa cũng ko hết...
"vấn đề đặt ra là khi đã quen với HI-TECH PIC rùi thì có nên chuyển qua CCS ko?
vì nếu chuyển qua sẽ được hỗ trợ rất nhiều thông tin cần thiết và liên tục."
vd:mình có hỏi về phần tạo trễ us và Ms trong HI-TECH PIC mà cũng ko thấy tài liệu và các bạn cũng ko để ý, nên mò mẫm mãi vẫn ko ra
còn xem bên CCS thì khỏi phải bàn, code mẫu và hướng dẫn cập nhật liên tục
trên đây chỉ là ý kiến riêng của mình cho người mới tìm hiểu PIC vì mới nên rất cần sự chia sẻ về thông tin và tài liệu.
còn PRO thì cái gì cũng PRO nên ko cần thiết:!
cám ơn!
Hi-Tech có một forum dành cho người dùng ở đây:
http://forum.htsoft.com/all/ubbthreads.php

Trong thư mục con "samples" của thư mục cài đặt các trình dịch của Hi-Tech có các ví dụ mẫu cho hầu hết các module ngoại vi. Nếu bạn vào thư mục con "delay" của nó, bạn sẽ thấy tập tin "main.c" thể hiện cách dùng các hàm __delay_us() và __delay_ms() để tạo thời gian trễ. Ngoài ra còn có hàm _delay(n) dùng để tạo trễ n chu kỳ máy. Các hàm này đều được đề cập đầy đủ trong tài liệu hướng dẫn đi kèm trình dịch (có thể tìm thấy trong thư mục con "docs" của thư mục cài đặt trình dịch.

Thông tin mà bạn cần thực ra nằm trong tầm tay của bạn, chỉ vì bạn không để ý thôi. Thói quen của tôi khi dùng một trình dịch mới là mở tài liệu hướng dẫn của nó để làm quen và tìm những điểm tương đồng và khác biệt với những trình dịch mà tôi đã dùng.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn