View Single Post
Old 17-11-2008, 04:14 AM   #8
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi tungtuantu View Post
Em đã sửa lại chương trình của em và đã điều chỉnh trên toàn dải, bác cho em hỏi là nếu mình dùng nhiều hơn 1 chân kiểu analog thì mình dùng kiểu quét để đọc giá trị về ah, và các ngắt của nó xảy ra như nào ah. con 30F4011 có 8 chân Analog thì có 16 bộ đệm ADCBUF là như nào hả bác, ví dụ như là đọc giá trị từ chân AN0, AN6 thì mình dùng bộ đếm mấy ah, em chư hiểu kiểu lấy mẫu A hoặc B như nào.
Một vấn đề nưa em muốn hỏi bác luôn là, em dùng QEI và đã được đọc số chính xác, nhưng em đọc datasheet con 30F4011 ko có chế độ VELOCITY MEASUREMENT như con 18F4331, như thế em để suy ra vận tốc, thì em dùng 1 ngắt timer trong 1s để đọc số xung rồi suy ra vận tốc, ví dụ trong 1s đó mà quay dc 5,5 vòng thì em phải dùng thêm ngắt của QEI đẻ xác định số vòng rồi cộng thêm với số vòng dư. Hoặc em chỉ dùng ngắt của QEI ví dụ số vòng đến 5 thì đọc giá trị của 1 timer chạy free run, bác xem 2 cách trên của em có khả thi ko.
Nếu em gộp ctr là điều chỉnh và hiện thị tốc độ, hiện thị cả dòng điện phản hồi nữa, như thế em phải dùng nhiều ngắt,em đang rối phần ưu tiên ngắt, bác mách nước cho em đuọc ko ah.
Thanks
Chỉ có ngắt khi hoàn thành việc chuyển đổi A/D (A/D conversion), còn việc lấy mẫu điện áp ngõ vào thì không có ngắt. Module ADC của dsPIC chỉ có 1 bộ chuyển đổi, và ngắt có thể được thiết lập để xuất hiện sau mỗi phép chuyển đổi, hoặc sau một số lần chuyển đổi (các kết quả chuyển đổi được tạm thời lưu vào các thanh ghi đệm ADCBUF0 .. ADCBUFF). Bạn có thể lấy mẫu đồng loạt rồi chuyển đổi, hoặc lấy mẫu đến đâu thì chuyển đổi đến đó. Thông tin chi tiết có ở section 17 của tài liệu "dsPIC30F Family Reference Manual" (DS70046E), rất dài dòng để nói hết ở đây.

Đọc số xung encoder trong 1 giây để tính vận tốc chỉ thích hợp cho hiển thị, thường không đủ cho điều khiển (tốc độ cập nhật quá chậm). Cả hai cách bạn nêu đều thích hợp, nhưng áp dụng ở các dải tốc độ khác nhau.

Các ngắt thông thường có thể được thiết lập ở một trong bảy mức ưu tiên ngắt. Tôi tin rằng bạn có thể dễ dàng thiết lập mức độ ưu tiên cho vài ngắt mà bạn đang dùng. Việc bố trí các ngắt như thế nào còn tùy vào mức độ quan trọng của ngắt đang được xử lý, thời gian xử lý của một ngắt được dự định gán mức ưu tiên cao hơn ngắt đó, ... Hy vọng bạn có thể dựa vào một vài gợi ý trên để thiết lập việc ưu tiên ngắt cho hiệu quả.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn