View Single Post
Old 11-04-2006, 07:16 PM   #12
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi ksngoc
chào bác namqn tui đã xem cái sơ đồ mạch nạp của bác thấy đơn giản linh kiện cũng dễ kiếm nên định làm một cái nhưng có một chỗ thắc mắc nhờ bác chỉ hộ hoặc bác nào biết thì chỉ hộ cũng được.Không hiểu bác vẽ sai hay sao mà lại có cái BAT 9v hình như là cục pin thì phải nhưng sao nó lại được nối với nguồn 5v mà nếu ở đây đúng và cục pin thì mình thay vào đó bằng một bộ nguồn ngoài được không? Chờ phúc đáp
Battery 9V cộng với 5V để tạo ra 14V, qua transistor và zener sẽ cho phép đặt 13V vào chân MCLR của PIC. Tôi thiết kế mạch này lúc chỉ có adapter 12V trong tay, còn pin 9V thì mua được dễ dàng. Thực tế thì chân MCLR chỉ cần mức áp cao để kích hoạt chế độ nạp, không tiêu thụ dòng lớn nên dùng pin cũng thuận lợi, dùng được khá lâu. Bạn có thể dùng nguồn ngoài, chỉ cần đảm bảo tại cực C của transistor tối thiểu khoảng 14 V là được. Một gợi ý khác là nếu bạn không tìm được zener 13V thì có thể dùng zener 6V2 nối tiếp với zener 6V8.
Bạn chú ý là với một số chip thuộc dòng PIC16F đôi khi yêu cầu kích hoạt chế độ nạp bằng cách nâng áp tại chân MCLR trước rồi mới nâng áp Vdd thì mạch nạp này không đáp ứng được. Nếu bạn dùng PIC18F hoặc dsPIC thì mạch này đảm bảo nạp ngon lành.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn