View Single Post
Old 21-03-2007, 06:38 PM   #5
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi hvp View Post
thật tuyệt vời, đây đúng là cái mà em đang cần tìm.

nhưng mà trong phần Excel có những thông số mà em không biết là có ý nghĩa gì, ví dụ như:
- 1oz/ft: đây là tỷ lệ giữa trọng lượng với chiều dài---> nhưng có ý nghĩa gì?
- 10 C rise: có phải đây là sự gia tăng của nhiệt độ không?
- in thou: em không biết từ này.

rất mong được anh giải thích hoặc có thời gian thì anh có thể viết một bản hướng dẫn sử dụng về bảng tính Excel này để chúng em có dịp mở rộng kiến thức.

Em cảm ơn Anh Namqn rất nhiều.
1oz/ft là thể hiện chiều dày của lớp đồng (tính bằng oz trên foot vuông, hệ đơn vị Anh) trên mạch in, tương đương với 35 um chiều dày. Mạch in có chiều dày 35 um được dùng phổ biến, trừ khi có yêu cầu đặc biệt người ta mới dùng loại 2 oz hay 3 oz (cho những mạch cần tải dòng lớn).

10 C rise chính là độ gia tăng nhiệt độ của đường mạch là 10 độ C.

in thou: thou là 1/1000 inch, ở VN hay dùng từ mil hơn, dùng để tính độ rộng của đường mạch. Trong các phần mềm vẽ mạch thường hay dùng inch hay mil (hay thou, như Proteus chẳng hạn) để thể hiện chiều dài, độ rộng, ...

Cách dùng rất đơn giản. Nếu bạn cần biết độ rộng của đường mạch ứng với dòng điện DC nào đó, bạn nhập giá trị dòng điện (tính bằng A) vào ô nằm bên phải của 'Enter Track Current', khi đó ứng với các loại mạch in có chiều dày khác nhau, và với độ tăng nhiệt cho phép khác nhau, bạn sẽ có giá trị độ rộng của đường mạch (tính bằng thou hay mil). Nếu bạn muốn biết một đường mạch có kích thước đã cho chịu đựng được bao nhiêu A, bạn nhập chiều rộng (tính bằng thou, hay bằng mm ở hàng dưới) vào bên cạnh 'Enter Track Width', khi đó ứng với các loại mạch in có chiều dày khác nhau, và với độ tăng nhiệt cho phép khác nhau, bạn sẽ biết được khả năng tải dòng DC của đường mạch.

Ngoài ra, bạn cũng có thể ước tính điện trở và điện áp rơi (ở điều kiện tải dòng 10 A và nhiệt độ là 25 độ C) bằng bảng phía dưới.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263

thay đổi nội dung bởi: namqn, 22-03-2007 lúc 01:43 AM.
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn