PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 16-12-2008, 05:10 PM   #1
vanquang_qn
Nhập môn đệ tử

:
Reset 18F2320 Khác 18LF2320? Help?

Mình bị một bệnh rất củ chuối như sau: Trước đâu mình làm = 18F2320 nắp mạch reset chỉ cần kéo 1 con trở 47K nối chân MCLR lên VDD là chạy ngon lành. Thời gian vừa rồi mình mua sang loại 18LF2320 thì mạch reset lại không hoạt động mặc dù ctrình nạp vẫn như cũ mình cũng đã nắp thử 1 số THợp khác như nắp thêm con tụ 10uF từ chân MCLR xuống đất cũng ko được luôn, chỉ khi lấy tay kick vào chân MCLR thì lúc đó nó mới chịu chạy. Mình bó tay mất cả buổi hôm nay.

Coi lại datasheet thì nó nói 2 thằng khác nhau như sau:
F = Standard Voltage Range (dải điện áp tiêu chuẩn 4.2v-5.5v)
LF = Wide Voltage Range (dải điện áp rộng 2.0v-5.5v)

Bác nào đã từng gặp trường hợp này rồi xin chỉ giáo. Thanh kíu! :d
vanquang_qn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-12-2008, 05:42 PM   #2
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi vanquang_qn View Post
Mình bị một bệnh rất củ chuối như sau: Trước đâu mình làm = 18F2320 nắp mạch reset chỉ cần kéo 1 con trở 47K nối chân MCLR lên VDD là chạy ngon lành. Thời gian vừa rồi mình mua sang loại 18LF2320 thì mạch reset lại không hoạt động mặc dù ctrình nạp vẫn như cũ mình cũng đã nắp thử 1 số THợp khác như nắp thêm con tụ 10uF từ chân MCLR xuống đất cũng ko được luôn, chỉ khi lấy tay kick vào chân MCLR thì lúc đó nó mới chịu chạy. Mình bó tay mất cả buổi hôm nay.

Coi lại datasheet thì nó nói 2 thằng khác nhau như sau:
F = Standard Voltage Range (dải điện áp tiêu chuẩn 4.2v-5.5v)
LF = Wide Voltage Range (dải điện áp rộng 2.0v-5.5v)

Bác nào đã từng gặp trường hợp này rồi xin chỉ giáo. Thanh kíu! :d
Lắp thêm tụ 10 uF chỉ làm cho tình trạng xấu đi thôi. Hình 4-2 trong datasheet của PIC18F2320 có một số ghi chú về mạch reset, bạn nên đọc.

Điện trở 47 k theo tôi là quá lớn, bạn thử với 10 k xem, đừng gắn bất kỳ tụ nào vào mạch reset.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-12-2008, 09:24 AM   #3
vanquang_qn
Nhập môn đệ tử

:
Thank bác Namqn!

Em cũng làm mạch reset theo đúng datasheet rùi nhưng vẫn bó tay (mà trong mach đó em thấy có nối 1 con tụ 1 chân xuống đất 1 chân qua trở bảo vệ vào MCLR) giá trị tụ này cũng đã thử thay = tụ gốm 103, 104..., tụ hóa 1uF, 10uF...=> vẫn không chịu chạy. Còn con trở kéo em dùng 47k từ trước tới giờ với các dòng Pic khác ko có vấn đề gì (không khác 10k hay 4.7K mấy đâu bác à), nhưng theo ý kiến góp ý của bác em cũng thay nó = thằng 10k, 4.7k chip của em vẫn "ngủ" mà không thèm chạy hix.

Nói chung em cũng thử rất nhiều trường hợp rồi (đầu tiên làm theo datasheet của nhà sản xuât, sau đó làm theo suy luận...). Không biết lô chip này có bị lỗi không nữa.

Một lần nữa lại chờ ý kiến của các bậc cao nhân!
Old 17-12-2008, 08:52 PM   #4
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
Thank bác Namqn!

Em cũng làm mạch reset theo đúng datasheet rùi nhưng vẫn bó tay (mà trong mach đó em thấy có nối 1 con tụ 1 chân xuống đất 1 chân qua trở bảo vệ vào MCLR) giá trị tụ này cũng đã thử thay = tụ gốm 103, 104..., tụ hóa 1uF, 10uF...=> vẫn không chịu chạy. Còn con trở kéo em dùng 47k từ trước tới giờ với các dòng Pic khác ko có vấn đề gì (không khác 10k hay 4.7K mấy đâu bác à), nhưng theo ý kiến góp ý của bác em cũng thay nó = thằng 10k, 4.7k chip của em vẫn "ngủ" mà không thèm chạy hix.

Nói chung em cũng thử rất nhiều trường hợp rồi (đầu tiên làm theo datasheet của nhà sản xuât, sau đó làm theo suy luận...). Không biết lô chip này có bị lỗi không nữa.

Một lần nữa lại chờ ý kiến của các bậc cao nhân!
Tôi cũng nghĩ rằng bạn có nhiều khả năng thành công với trở kéo lên 47 k ở chân MCLR. Tuy nhiên, các datasheet có khuyến cáo giá trị này <40 k ở nguồn 5 V. Làm khác đi có thể chạy, cũng có thể không chạy, nhưng nếu không chạy thì MC không chịu trách nhiệm (vì đã có khuyến cáo).

Bạn có con PIC18F2320 nào để thử với mạch của bạn không?

Thân,

thay đổi nội dung bởi: namqn, 17-12-2008 lúc 09:44 PM. Lý do: 2620 => 2320
Old 17-12-2008, 09:52 AM   #5
hopeman
Đệ tử 6 túi

hopeman's Avatar

:
bác thử xem lại nguồn xem sao, có thể là bác dùng nguồn chưa đảm bảo nó cũng hay bị thế
Old 17-12-2008, 10:08 AM   #6
vanquang_qn
Nhập môn đệ tử

:
Nguồn thì mình đảm bảo được, chắc chắn ko phải. Mạch nguồn mình lấy adapter (12V~ 800mA) có lọc nhiễu đầu vào (tụ gốm và quận cảm mắc hình Pi) qua diod cầu -> 7805(loại to hẳn hoi). Mặt khác mạch chỉ sử lý tín hiệu không tốn công suất lúc nào đo điện áp cấp cho VXL cũng >5v một chút, thêm nữa như đã nói con 18LF2320 của mình hoạt động trong dải điện áp rộng do đó vấn đề nguồn không thể gây ảnh hưởng.

Dù sao cũng cảm ơn ý kiến đóng góp của bác. Thân!

thay đổi nội dung bởi: vanquang_qn, 17-12-2008 lúc 03:34 PM.
Old 17-12-2008, 09:28 PM   #7
vanquang_qn
Nhập môn đệ tử

:
Question

Loại Pic18F2620 thì em không có. Hiện tại em chỉ có thằng 18F2320 và 18LF2320 (Vấn đề ở đây là cùng trên một board mạch lắp 18F2320 vào thì chạy ngay còn lắp 18LF2320 vào thì phải can thiệp bằng tay vào chân MCLR). Thằng 18F2320 thì em vẫn còn 1 vài thằng nhưng không đủ mà bắt buộc phải dùng thêm cả thằng 18LF2320 nữa mới đủ.

Chỉnh mỗi cái mạch reset củ chuối này mà mất 2 hôm không song được cũng thấy nản. May hôm nay đá bóng thắng lớn cũng đỡ thấy chán :d.
Old 17-12-2008, 09:51 PM   #8
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
Loại Pic18F2620 thì em không có. Hiện tại em chỉ có thằng 18F2320 và 18LF2320 (Vấn đề ở đây là cùng trên một board mạch lắp 18F2320 vào thì chạy ngay còn lắp 18LF2320 vào thì phải can thiệp bằng tay vào chân MCLR). Thằng 18F2320 thì em vẫn còn 1 vài thằng nhưng không đủ mà bắt buộc phải dùng thêm cả thằng 18LF2320 nữa mới đủ.

Chỉnh mỗi cái mạch reset củ chuối này mà mất 2 hôm không song được cũng thấy nản. May hôm nay đá bóng thắng lớn cũng đỡ thấy chán :d.
Xin lỗi bạn, tôi viết nhầm. Ý tôi là thử PIC18F2320 và PIC18LF2320 trên cùng một board để loại trừ nguyên nhân board có vấn đề. Việc này bạn đã làm rồi.

Tôi rất ít khi dùng loại LF nên cũng không có kinh nghiệm gì. Nếu thời gian cho phép thì bạn có thể tìm hiểu các errata sheet cho silicon revision tương ứng với PIC của bạn, và hỏi trên diễn đàn của Microchip.

Thân,

Old 18-12-2008, 11:25 AM   #9
bien_van_khat
...Damned...

bien_van_khat's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hồ Chí Minh
:
Trích:

Bạn thử hàn thêm ở mỗi cặp chân Vdd-Vss của PIC 1 tụ gốm 0.1uF, chú ý hàn thật sát chân PIC, cắt ngắn chân tụ. Để nguyên điện trở 10K ở chân MCLR.

Xin đặt code trong thẻ [ code ] [ /code ]
bien_van_khat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-12-2008, 07:02 PM   #10
vanquang_qn
Nhập môn đệ tử

:
Thank bác trước! Mai em thử theo cách này xem.
Old 18-12-2008, 07:04 PM   #11
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
Thank bác trước! Mai em thử theo cách này xem.
Tôi lại nghĩ rằng bạn đã nắm rõ nguyên tắc thiết kế mạch vi điều khiển. Các cặp chân nguồn của vi điều khiển (cũng như các vi mạch logic khác) luôn cần có các tụ decoupling gắn càng gần chip càng tốt (thường dùng tụ gốm 100 nF).

Thân,

Old 18-12-2008, 07:42 PM   #12
vanquang_qn
Nhập môn đệ tử

:
Thường thì là như vậy, với mạch này của mình cũng có thiết kế tụ gốm 104 (nhưng không được gần chân pic cho lắm). Vấn đề này mình cũng chưa nghĩ tới bởi lẽ tụ gốm 104 gắn vào chip chỉ có tác dụng chống nhiễu còn vấn đề ở đây không phải là nhiễu. Như trên mình đã nói mạch này xử lý nguồn đầu vào đảm bảo thêm nữa mạch được boc kín trong hộp kim loại để tránh tối đa nhiễu bên ngoài tác động. Dù sao làm thực tế mới biết được các trường hợp lỗi => càng làm càng thấy lý thuyết khó hiểu, có những bệnh dường như mình làm theo cảm tính (cũng có chút suy đoán) là nó lại chạy nhưng mang lý thuyết ra giải thích thì lại rất khó. Mình đưa vấn đề này lên diễn đàn cũng mong các anh em giúp đỡ giải quyết cũng có thể sau này có bạn nào đó gặp trường hợp tương tự thì sẽ có cách giải quyết nhanh hơn. Có thể các ý kiến của các bác đưa ra mà mình thử vẫn không được nhưng mình vẫn xin trân thành cảm ơn. "3 cây đã làm lên ngọn núi cao rồi... Huống chi cả diễn đàn". Mỗi người chúng ta đều có những kinh nghiệm làm việc khác nhau -> mọi ý kiến đóng góp đều là quý cả. Thank!
Trả lời