PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 24-04-2006, 12:27 AM   #16
pb1
Đệ tử 2 túi

:
cảm ơn bác linhcn308 đã cho mọi người một số kinh nghiệm của bác. Trước đây em cũng dùng winpic800(phiên bản cũ, có lẽ là 3.55) nó không thể detect pic được. Em sẽ thử dùng cách như bác nói( có lẽ là phải vài hôm nữa thì em mới có thể thử được vì con pic của em bị die một chân, không thể nạp được nữa, em đã cho nó ở cùng với các anh em nó rùi ).
em có ý kiến thế này, bác có thể share cho mọi người cái PCB của bác được không. Không phải ai cũng có thể làm tự mình thay đổi từ cái machPG2C cũ thành cái mạch PG2C như của bác được ( ví dụ như em chẳng hạn, em chỉ biết vẽ vời một tí, mà cũng không có thời gian ngồi vẽ nữa )
thank bác !

thân!
pb1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-03-2008, 08:10 PM   #17
petertho87
Đệ tử 1 túi

:
anh em ơi ! anh nào biết con diode shottsky là j ko ? ( nó ghi ký hiệu là bat 85, 50v,200ma ) , ai biết xin chỉ giúp chổ mua nó nha
petertho87 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-10-2008, 02:31 AM   #18
love_ac
Đệ tử 4 túi

Nơi Cư Ngụ: Hanoi
:
Mình gặp vấn đề ko nhận ra chip khi nạp theo icsp.dưới đây là mạch mình thiết kế cho kết nối ,xin các anh chị giúp đỡ xem nguyên nhân vì sao(mạch nạp của mình ko vấn đề khi nạp icsp+adapter đi kèm).R1=10k,d1 1n4148(trong hình là nhầm lẫn 1n4004),c5=100pF
Hình Kèm Theo
File Type: jpg icsp.jpg (39.8 KB, 45 lần tải)

thay đổi nội dung bởi: love_ac, 02-10-2008 lúc 02:40 AM. Lý do: thêm
love_ac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-10-2008, 04:12 AM   #19
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi love_ac View Post
Mình gặp vấn đề ko nhận ra chip khi nạp theo icsp.dưới đây là mạch mình thiết kế cho kết nối ,xin các anh chị giúp đỡ xem nguyên nhân vì sao(mạch nạp của mình ko vấn đề khi nạp icsp+adapter đi kèm).R1=10k,d1 1n4148(trong hình là nhầm lẫn 1n4004),c5=100pF
Bạn cho biết đang dùng mạch nạp gì, với phần mềm nào, và PIC được nạp là chip nào?

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-10-2008, 07:26 AM   #20
love_ac
Đệ tử 4 túi

:
cảm ơn anh Nam trước.Em đang dùng phiên bản rút gọn pickit2,mạch đích dùng pic 16f877A.khi em dùng adapter đi kèm thì nạp theo ICSP rất tốt nhưng khi cắm trên mạch đích và nạp thì không dectect được chip.(sau khi nạp adapter rồi đưa mạch thực chạy ngon )
Old 02-10-2008, 09:28 PM   #21
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
cảm ơn anh Nam trước.Em đang dùng phiên bản rút gọn pickit2,mạch đích dùng pic 16f877A.khi em dùng adapter đi kèm thì nạp theo ICSP rất tốt nhưng khi cắm trên mạch đích và nạp thì không dectect được chip.(sau khi nạp adapter rồi đưa mạch thực chạy ngon )
Bạn nên có điện trở khoảng vài k từ chân PGM/RB3 xuống GND. Không rõ sơ đồ kết nối giữa adapter và PICkit 2 ra sao. Cáp từ PICkit 2 đến mạch đích của bạn khoảng bao nhiêu? (Tôi dùng cáp dài khoảng 25 cm, tụ lọc ở chân PGC là 47 pF, chưa từng gặp sự cố trên).

Thân,

Old 02-10-2008, 09:47 PM   #22
love_ac
Đệ tử 4 túi

:
--Dạ anh có thể giải thích "Bạn nên có điện trở khoảng vài k từ chân PGM/RB3 xuống GND." giúp em.Em mua pickit2-5V thiết kế nhỏ gọn (như usb thôi) và được thiết kế cắm trực tiếp vào jam trên adapter chứ không hề dùng cáp nối.Do không có sẵn tụ 47pF nên em dùng 100pF để thế vào.Với những điều này lúc đầu em cũng thấy là không sự cố gì
--em sử dụng đo áp khi cắm vào mạch đích thì áp đạt 11.9V,khi ko cắm gì cả áp nhận về 12.7V.không biết có phải đây là lí do ko a?
Hình Kèm Theo
File Type: jpg ic.jpg (63.7 KB, 11 lần tải)

thay đổi nội dung bởi: love_ac, 02-10-2008 lúc 09:55 PM.
Old 03-10-2008, 12:22 AM   #23
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
--Dạ anh có thể giải thích "Bạn nên có điện trở khoảng vài k từ chân PGM/RB3 xuống GND." giúp em.Em mua pickit2-5V thiết kế nhỏ gọn (như usb thôi) và được thiết kế cắm trực tiếp vào jam trên adapter chứ không hề dùng cáp nối.Do không có sẵn tụ 47pF nên em dùng 100pF để thế vào.Với những điều này lúc đầu em cũng thấy là không sự cố gì
--em sử dụng đo áp khi cắm vào mạch đích thì áp đạt 11.9V,khi ko cắm gì cả áp nhận về 12.7V.không biết có phải đây là lí do ko a?
Trên mạch đích của bạn, bạn nên hàn thêm một điện trở khoảng vài k (4.7 k chẳng hạn) giữa chân PGM/RB3 của PIC16F877A và GND/VSS. Điều này để đảm bảo PIC có thể đi vào chế độ nạp chương trình bằng điện áp cao ở MCLR.

Thực ra tôi quan tâm đến sơ đồ kết nối của adapter, để xem chân PGM của các PIC có được xử lý hay không. Tụ 100 pF ở chân PGC là ok. Áp 11.9 - 12.7 V ở chân MCLR là đủ tốt cho PIC16F877A.

Thân,

Old 22-04-2010, 07:24 PM   #24
pnchinh1
Nhập môn đệ tử

:
ai giup toi so do mach nap icsp sang dspic
pnchinh1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời