PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Các Đề Tài > Luận văn tốt nghiệp

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Luận văn tốt nghiệp Nếu bạn thắc mắc vì sao chúng tôi muốn phổ biến các luận văn tốt nghiệp? Xin xem tại đây

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-12-2008, 10:16 AM   #16
nguyenquoctoan
Đệ tử 6 túi

Nơi Cư Ngụ: BK TP HCM
:
cảm ơn bác hanoimudong trước,...
nguyenquoctoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-12-2008, 02:56 PM   #17
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
Trích:
Nguyên văn bởi hanoimuadong View Post
Sao bác fallleaf và các trưởng lão không upload luận văn của mình lên được các bác nhỉ? Nếu các bác là tác giả và các bác tự nguyện chia sẻ công trình với mọi người thì trường đại học nào cấm được các bác chứ????

Thế mới biết là nói dễ hơn làm các bác nhẩy. Tôi nói là làm chứ không lấp liếm quanh co, chạy quanh như nhiều người. Đây, tôi muốn post luận văn tiến sĩ của tôi lên cho mọi người trao đổi nhưng sao không upload được, bác fallleaf kiểm tra lại giùm trang web. File zip của tôi chỉ có khoảng 4Mb.
Luận văn đại học của F đã được upload lâu lắm rồi, và đã có nhiều sinh viên tốt nghiệp sử dụng nó. Thậm chỉ cả các ppt về các vấn đề cảm biến đã được upload rải rác các nơi. Thậm chí chương trình demo Robot dùng Ultrasonic cũng đã được cung cấp.

http://www.fas.hcmut.edu.vn/webhn10/...huy-Sieuam.pdf
Đây là bài báo mà F đã hướng dẫn giúp thầy Thạch. Thực chất nó là một phần trong luận văn của F.

Thí dụ các phần rời rạc:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=222 (bài 2)
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=78 (bài 1)

F chỉ không nói đó là luận văn của mình thôi, nhưng hầu hết những thứ đó đều nằm trong luận văn. Ít nhất F đã làm việc này 3, 4 năm rồi!?

Còn phần nghiên cứu PhD như F đã nói, F đã cung cấp các bài báo từ hơn 1 năm nay về robotics, chứ không phải đợi đến bây giờ mới cung cấp. Trang www.robotics.vn đã được dựng rất lâu, nhưng hiện tại không có thời gian phát triển nữa, nên đã cho ngừng hoạt động.

Nếu bạn hanoimuadong muốn cung cấp luận văn của bạn lên picvietnam làm tài liệu lưu trữ và mở rộng phong trào. Với 4MB bạn có thể gửi email cho F để F đưa vào ftp của picvietnam lưu trữ dài hạn. (mail@falleaf.net)

Rất cám ơn sự nhiệt tình của bạn đối với hoạt động của picvietnam. Nhưng có vẻ vì bạn mới vào diễn đàn nên bạn chưa tìm hiểu các thông tin và những gì diễn đàn đã làm được nên những vấn đề mà bạn nêu ra có vẻ gì đó hơi "chọc ngoáy" BQT một chút . Nhưng không sao, bạn cứ sinh hoạt một thời gian thì bạn sẽ biết hết các vấn đề thôi.

Chúc vui
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-12-2008, 05:19 PM   #18
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Chết thật, vậy mà bác post làm tôi cứ tưởng bác đã có luận văn tốt nghiệp trong tay rồi nên bác mới nói đến sỡ hữu trí tuệ chứ đâu có biết bác vẫn còn hùng hục, cày cục xào nấu như con châu chấu cái luận văn tốt nghiệp của mình.
...
Hay cho cách ăn nói của một người có học! Bạn đang công xúc tôi khi nói rằng tôi xào nấu luận án của mình.

Trường Sheffield có quy định 4 năm là thời gian chính thức tối đa làm PhD full-time, nhưng vẫn cho phép một số trường hợp được gia hạn đến 5 năm hoặc hơn nữa, tùy theo ý kiến của người hướng dẫn. Tôi có lý do chính đáng để kéo dài thời gian làm luận án, do đó đã được phép kéo dài đến tháng 01/2009.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-12-2008, 05:27 PM   #19
hanoimuadong
Nhập môn đệ tử

Nơi Cư Ngụ: HN
:
Bài báo " Đo khoảng cách..." của F viết rất buồn cười vì:

1. Kết hợp phần abstract và phần kết luận dễ dàng thấy là bài báo không nói lên được điều gì mới!

2. Phần kết luận chẳng có chút kết luận cụ thể gì cho phần việc đã trình bày cả!!!!

Tuy nhiên tôi không ngạc nhiên vì đây là bài báo viết đăng đâu đó ở Việt nam chứ không phải bài báo chất lượng quốc tế. Điều duy nhất làm tôi ngạc nhiên là tại sao ông bạn tôi, Đinh Sơn Thạch, lại dám dũng cảm để tên mình lên bài báo đó! Thạch cùng học với tôi bên Liên xô cũ nên tôi biết rành hắn ta lắm
hanoimuadong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-12-2008, 06:40 PM   #20
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
Trích:

1. Kết hợp phần abstract và phần kết luận dễ dàng thấy là bài báo không nói lên được điều gì mới!

2. Phần kết luận chẳng có chút kết luận cụ thể gì cho phần việc đã trình bày cả!!!!

Tuy nhiên tôi không ngạc nhiên vì đây là bài báo viết đăng đâu đó ở Việt nam chứ không phải bài báo chất lượng quốc tế. Điều duy nhất làm tôi ngạc nhiên là tại sao ông bạn tôi, Đinh Sơn Thạch, lại dám dũng cảm để tên mình lên bài báo đó! Thạch cùng học với tôi bên Liên xô cũ nên tôi biết rành hắn ta lắm
Nếu bạn là người học cùng với thầy Thạch, thì chắc bạn cũng đã là tầm thầy của F. Ấy vậy mà tư tưởng của bạn hơi lạc hậu và có vẻ thể hiện việc ganh đua kiến thức với một người được kể bằng hàng hậu bối như F thì kể cũng lạ.

Nếu bạn thực sự muốn chia sẻ tài liệu của bạn với picvietnam, thì bạn hãy gửi email cho F, F sẽ đưa nó vào thư mục lưu trữ để bảo quản nó, giúp nhiều người có thể đọc được.

Về phần tài liệu tham khảo và công bố các luận văn, F đã chỉ ra cho bạn thấy rằng bạn sai lầm khi kết luận về các hoạt động của thành viên BQT. BQT đã cung cấp và hoạt động trên tinh thần mở từ rất lâu, chứ không phải là "nói thì dễ, làm mới khó" như bạn nói. Vậy bây giờ đến lượt bạn chỉ cho BQT thấy bạn thực sự là người "nói được, làm được".

Về bài báo này, F không có ý kiến gì, bởi F thừa biết chất lượng bài báo đó ra sao, và F cũng không đứng tên trong bài báo đó. F chỉ gửi dẫn chứng để bạn thấy rằng nội dung luận văn F đã cung cấp, và người ta đã sử dụng nó, chứ không giống như bạn nói rằng: "nói thì dễ, làm mới khó". Các link tiếp theo là các phần trong luận văn của F đã công bố. Tổng cộng luận văn dài 130 trang (không rõ).

Vậy bây giờ tới lượt bạn "chứng minh" những gì mình có thể nói và làm đi. F sẽ hứa dành nơi trang trọng nhất để đặt luận văn của bạn (ngay trên trang chủ diễn đàn), sẽ mở ra một box mới tổng hợp tất cả các luận văn tiến sĩ của các thành viên picvietnam, bạn sẽ là người đầu tiên được đặt luận văn trong đó và sẽ được đưa lên trang chủ của diễn đàn.

Xin đừng vội chê cười người khác. Vấn đề chính là bạn mới vào diễn đàn, và không nắm rõ các thông tin và những hoạt động đã có từ cách đây 4 năm. Không ai trách bạn về việc đó, nhưng khi tiếp cận một vấn đề, nên dùng những lời lẽ ôn hòa và thân thiện. Có lẽ bạn sẽ còn học được ở đứa học trò của "hắn ta, thằng bạn tôi" nhiều thứ lắm, ngay trên diễn đàn này. Ít nhất là về khía cạnh này.

Chúc vui
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-12-2008, 10:34 AM   #21
bien_van_khat
...Damned...

bien_van_khat's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hồ Chí Minh
:
Trích:
Nguyên văn bởi namqn View Post
Hay cho cách ăn nói của một người có học! Bạn đang công xúc tôi khi nói rằng tôi xào nấu luận án của mình.
Thân,
Chậc, khoái câu này của bác, hô hô .

Xin đặt code trong thẻ [ code ] [ /code ]
bien_van_khat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-12-2008, 01:34 PM   #22
hungbkhn
Trưởng lão PIC bang

:
Thumbs down hanoimuadong cần xem lại cách giao tiếp

Một thời gian không vào diễn đàn, vừa rồi đọc luồng này tôi thấy mình nên góp phần tranh luận gửi cho ban có nick hanoimuadong, cứ nghĩ tới đâu tôi gạch đầu dòng nấy nhé thông cảm:

- mục đích của sự học, sống và làm viêc với bạn là gì ? bạn hơn người khác, bạn kiếm nhiều tiền ? một cuộc sống hạnh phúc ? bạn có ích cho gia đình, xã hội ?... với những thảo luận của bạn ở diễn đàn mọi người có thể đánh giá.
- bạn đã làm tiến sĩ ở một ngành nào đó, một khía cạnh rất nhỏ nào đó, ở ta hay tây tôi ko bàn đến, bạn có đủ kiến thức để đứng trên vai tất cả mọi người ? với tôi ngay cả với sinh viên của mình, với kĩ sư... thậm chí là những ông, những chú nông dân ở quê tôi vẫn có nhiều thứ mà tôi học không hết, học mãi.
- bạn có là viện sĩ, giáo sư, đạt giải nobel đi chăng nữa nếu bạn cần sự tôn trọng của mọi người (tôi ko nói xa hơn những cái khác) ở bất cứ đâu với cái nhìn tiêu cực của bạn chắc chắn không được chào đón.
- tôi đặc biệt thấy lạ với sự kiên nhẫn của F va namqn cũng như các thành viên ở luồng này đã thảo luận trước với bạn.
- xét riêng về luận văn của bạn nếu đưa lên hay ko thì chắc bạn biết 100% cũng có giá trị rất ít với nhưng lời giới thiệu của bạn.
- về việc bạn đánh giá chê bai người này người khác, bài báo này, bài báo kia trong luông này thể hiện bạn rất nông cạn về suy nghĩ. Đã làm TS xong mà bạn lại phát biểu thế tôi thực sự không hiểu. Để đánh giá một đối tượng cần đặt trong hoàn cảnh cụ thể, trong mốc thơì gian, mối quan hệ, tiền bạc..xyz ti tỉ cái.... rất nhiều thứ khác. Đặc biệt là với con người tại sao bạn có thể nói phát biểu như trong luồng này được ?
- ý sau cùng là với những góp ý chỉ trích của tôi nếu bạn thấy không tự ái thì có thể trao đổi tiếp, với tên tuổi đầy đủ và trao đổi về khoa học.

Phan Duy Hung

Trích:

hungbkhn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-12-2008, 01:15 AM   #23
trch
Nhập môn đệ tử

:
em cũng mới tham gia diễn đàn nhưng e thấy a F rất tâm huyết với diễn đàn.mong a mãi luon giữ được tinh thần như vậy để tui em còn học hỏi.còn anh có nick name hanoimuadong
thực sự là e ko biết a đã làm được gì mà lại chê bai người khác như vậy.thực sự e ko hiểu suy nghĩ của a như thế nào nữa.
trch vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-12-2008, 03:14 PM   #24
hoangnguyen_qn
Đệ tử 1 túi

Nơi Cư Ngụ: Nhà thuê
:
mình nghĩ bác Hanoimuadong hơi nhầm lẫn 1 chút. Sau khi có góp ý của trưởng lão Mecha thì không có lý do gì mà ko thể upload bài lên được phải ko?
vui quá sắp được mở rộng tầm mắt rồi. Cảm ơn anh Hanoimuadong trước nha!!
hoangnguyen_qn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-12-2008, 03:46 PM   #25
tinhgiac_vp
Đệ tử 2 túi

:
Em rất quý trọng anh F và các thành viên BQT của diễn đàn, bởi tâm huyết của mọi người đối với việc xây dựng, dìu dắt các thế hệ sau mình phát triển. Các anh chỉ bảo rất tận tình. Em cũng từng học thầy Thạch và thấy thầy là một người đáng kính. Sẽ không dễ mà thầy lại đưa 1 bài báo không ra gì lên được. Còn về hanoimuadong, em nghĩ mình sẽ không nói đến bởi những gì mọi người nói đã đủ để hanoimuadong tự nhận thức về mình.
tinhgiac_vp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời