PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > MPASM

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

MPASM Lập trình bằng hợp ngữ là một việc làm vô cùng vất vả, tuy nhiên, để hiểu và làm việc với vi điều khiển, hợp ngữ trở thành một công cụ khá đắc lực ...

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 29-06-2009, 11:57 AM   #1
playcu
Nhập môn đệ tử

:
Điều khiển Động Cơ DC ( help ??)

Mình đang làm đồ án (ngôn ngữ ASM) về mạch điều khiển động cơ DC bằng phím ma trận điều chỉnh độ rộng xung , 4x3 (0 >> 9 và 2 phím quay thuận quay ngược ) , nhưng không bít viết đoạn code ASM để đưa ra 4led 7 đoạn (hàng ngàn , hàng chục , hàng trăm , hàng đơn vị ) , ứng với tốc độ đạt được vòng / phút ( độ rộng xung ).( mình gà môn này lắm )Ai đó có thể giúp mình được không ?? thank ??
playcu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-06-2009, 01:16 PM   #2
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi playcu View Post
Mình đang làm đồ án (ngôn ngữ ASM) về mạch điều khiển động cơ DC bằng phím ma trận điều chỉnh độ rộng xung , 4x3 (0 >> 9 và 2 phím quay thuận quay ngược ) , nhưng không bít viết đoạn code ASM để đưa ra 4led 7 đoạn (hàng ngàn , hàng chục , hàng trăm , hàng đơn vị ) , ứng với tốc độ đạt được vòng / phút ( độ rộng xung ).( mình gà môn này lắm )Ai đó có thể giúp mình được không ?? thank ??
Bạn dùng PIC hay dùng vi điều khiển nào khác? Bạn đã có sẵn mạch ứng dụng hay sẽ thiết kế? Bạn hiểu nguyên tắc điều khiển tốc độ động cơ DC bằng PWM chứ?

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-06-2009, 07:26 PM   #3
playcu
Nhập môn đệ tử

:
ah ?? Mình dùng PIC 16f877a thông dụng thôi , thạch anh 4M ?? Mình dùng port D để nhập từ phím ma trận , port B để xuât led , và ccp1 , hoăc ccp2 để đưa ra pwm ra BJT hoặc FET để kéo nguồn xuống cho motor hoạt động , phím ma trận thì mình bít xuất ra led 7 đoạn rồi , nhưng mình không bít xuất để hiển thị 4 chữ số tuơng ứng 4led và tạo ra pwm tuơng ứng ? Khó quá , bạn chỉ mình giúp nha ?? sao mình gà quá đi ?? Ah , bạn có thể nc với mình qua nick yahoo k : thanhngoc_alone ? OK ,các bạn rán giúp mìdnh nha ?

thay đổi nội dung bởi: playcu, 29-06-2009 lúc 07:33 PM.
Old 29-06-2009, 07:46 PM   #4
8051topic
Đệ tử 4 túi

:
Chào bạn playcu, ở đây mình có post đoạn chương trình hiển thị lên 4 Led 7 đoạn cả ASM và C http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=2817
bạn tham khảo thêm xem có giúp được gì không nha.
Cách tách từng chữ số để hiển thị thì ct C rất rõ ràng rồi, còn ASM thì bạn thay các số 01, 02, 03, 04 của mình thành bốn biến là OK thôi.
8051topic vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-06-2009, 10:13 PM   #5
playcu
Nhập môn đệ tử

:
AH ? ý mình là nhờ mọi người giúp mình về việc , xuất 4 số ra 4 led ( VD : nhan số 1 ; led bên phải hien thi số 1 ; nhấn số 4 thì số 1 dịch chuyển sang trái >> 14 , nhấn số 5 thì >> 145 , rồi nhấn nút cho động cơ quay , pic sẽ tạo ra xung pwwm tuơng ứng làm động cơ quay .Nhưng mình không bít cách xuất led và tạo pwm bằng cách nào và như thế nào >> Cảm ơn mọi người đã xem qua ??
Old 30-06-2009, 10:59 AM   #6
playcu
Nhập môn đệ tử

:
không ai giúp mình hết??
Trả lời