PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators Những công cụ cần thiết để lập trình cho PIC/dsPIC

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-05-2006, 08:43 PM   #46
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi lamhoang
Hi! không biết sao mạch Pg2c của mình không chạy được. winpic không detect được PIC (unknown). các bạn phân tích thử có thể có các nguyên nhân nào có thể xảy ra . nếu mạch lắp sai mà gắn PIC vào thì có thể "tiêu" PIC không. Ở ĐN mà tiêu rồi thì khó mua PIC lắm. chẳng biết chỗ nào mà mua cả
Bạn gắn PIC như thế nào?
Bạn đặt cấu hình trong WinPic800 ra sao?

Bạn có thể chụp hình đối với mạch thật có gắn chip cần nạp, và cắt phần màn hình thiết lập cấu hình của WinPic800 rồi post lên, khi đó may ra mới có thể giúp bạn được.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-05-2006, 11:41 AM   #47
lamhoang
Đệ tử 2 túi

lamhoang's Avatar

:
Trích:
Nguyên văn bởi falleaf
Về mặt nguyên lý, các mạch nạp không khác gì nhau, chủ yếu các mạch nạp làm cách nào đó để truyền tín hiệu trên một chân, và đẩy MCLR lên khoảng 13V, để chuyển PIC từ mode chạy sang mode nạp. Ý tưởng chung là vậy, và điều quan trọng là chương trình nạp có hỗ trợ con PIC đó hay không. Mức độ tốt của từng loại mạch nạp, phụ thuộc vào giao tiếp của nó, nguồn ngoài (có hay không có), mức độ nhỏ gọn, khả năng hỗ trợ của chương trình nạp, mức độ ổn định của các tín hiệu điện....
Chúc vui.
Mạch PG2C của bác Falleaf in ra mạch in thế nào nhỉ ? có cần phải in ngược không nhỉ ? Nếu không thì tại sao khi dò lại mạch thì các chân PGD, PGC, PGM lộn hết. Cả chân MCRL cũng không nối được với chân số 1 nữa.
Thank! Mong được chỉ giáo !
Bác xem file đính kèm
Hình Kèm Theo
File Type: bmp mach PG2C (Q).bmp (508.6 KB, 350 lần tải)

thay đổi nội dung bởi: lamhoang, 06-05-2006 lúc 11:46 AM.
lamhoang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-05-2006, 11:50 AM   #48
lamhoang
Đệ tử 2 túi

lamhoang's Avatar

:
Nếu in ngược thì chữ Fallleaf _PG2C sẽ bị ngược . Do suy luận như vậy nên mình để nguyên mà in luôn , không biết có đúng hay không mà cắm PIC vào không đúng chân.
Hình Kèm Theo
File Type: bmp mach PG2C (Q).bmp (508.6 KB, 163 lần tải)

thay đổi nội dung bởi: lamhoang, 06-05-2006 lúc 11:52 AM.
Old 06-05-2006, 09:03 PM   #49
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
Nguyên văn bởi lamhoang
Nếu in ngược thì chữ Fallleaf _PG2C sẽ bị ngược . Do suy luận như vậy nên mình để nguyên mà in luôn , không biết có đúng hay không mà cắm PIC vào không đúng chân.
Nó còn phụ thuộc vào việc bạn dùng phương pháp nào để làm mạch in. Bạn dùng bàn ủi (bàn là) để chuyển mực in sang mặt đồng hay dùng phương pháp quang (chất bắt sáng phủ lên mặt đồng và dùng đèn UV)?

Thân,

Old 07-05-2006, 09:21 AM   #50
lamhoang
Đệ tử 2 túi

lamhoang's Avatar

:
Đúng là mình dùng phương pháp quang để in mạch in. Nhưng vấn đề mình cần hỏi là khi cắm PIC vào để nạp thì chân số 1 có đúng là như hình trên không. Và nếu đúng như vậy thì chữ Fallleaf _PG2C sau khi in ra lên mạch đồng sẽ bị ngược
Mong được chỉ giáo.
Thank a lot!
Old 07-05-2006, 12:40 PM   #51
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
Trích:
Nguyên văn bởi lamhoang
Đúng là mình dùng phương pháp quang để in mạch in. Nhưng vấn đề mình cần hỏi là khi cắm PIC vào để nạp thì chân số 1 có đúng là như hình trên không. Và nếu đúng như vậy thì chữ Fallleaf _PG2C sau khi in ra lên mạch đồng sẽ bị ngược
Mong được chỉ giáo.
Thank a lot!

Xin lỗi các bạn, lâu nay đang bận lo việc của dtvn cho nên không thể thường xuyên xem hết các bài viết và trả lời hết được.

Mạch nạp bạn cung cấp là một mạch nạp cũ, rất cũ rồi. Khi làm mạch này, thì các bạn phải lật ngược nó lại như lamhoang nói là đúng. Mình cũng không nhớ chân 1 của nó là chân nào nữa, vì cái mạch này làm quá lâu rồi, thường thì chân 1 là đúng, vì lấy mặc định của orcad mà ra, nên chân 1 là hình vuông (đoán thế vì quá lâu không nhớ), mình không bao giờ vẽ mạch mà làm trái khoáy đâu. Còn vì sao thiết kế to đùng như vậy, đó là vì trước đây mình muốn các sinh viên làm với mình, thậm chí các em còn tập hàn mạch nữa thì mình bắt các em đó phải xoay hai cái đuôi của chip sang hai bên, để lúc tháo lắp chip có thể kéo ở hai đầu, tránh gãy chân. Còn mạch PG2C của Olimex, họ làm vậy cho những người đã lành đề, gỡ chip là đưa cái nhíp vào kéo lên. Ít ai để ý rằng khi các em sinh viên mới bắt đầu học điện tử, chưa biết dùng các dụng cụ điện tử, và chưa có đủ đồ dùng, và cũng để ý rằng các em mới học thường không dùng nhíp bao giờ, và có thể nhiều người theo thói quen cũng không dùng nhíp đến khi đi làm. Nhưng khi bắt đầu làm với chip dán thì họ lại phải dùng... Thành ra cái việc thiết kế để cho hai đầu chip không bị cản và làm cho cái board nó thành hình vuông là để các em thao tác dễ dàng hơn, và làm mạch in tại nhà dễ dàng hơn.

Còn trường hợp của bạn,
Tại sao các bạn không sử dụng sơ đồ mạch in mới, kích thước nhỏ gọn hơn (giống y như mạch của olimex), do một sinh viên trước đây mình có hướng dẫn là NhiepPhong thiết kế, được cung cấp mạch in ngay trong luồng này.

Mạch PG3B cũng được cung cấp mạch in đầy đủ trong luồng này rồi.

Chúc vui.
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-05-2006, 06:38 PM   #52
lamhoang
Đệ tử 2 túi

lamhoang's Avatar

:
Cảm ơn bác falleaf đã giải thích. bởi vì em cũng mới bắt đầu nên cũng muốn từ những cái đơn giản đã rồi sau đó phát triển. Nhưng làm mạch rồi mới thấy nhiều vấn đề. Bây giờ thì cũng đã hiểu vì sao mạch nạp không chạy rồi
Old 22-05-2006, 10:12 PM   #53
newuser
Đệ tử 4 túi

:
Em vẽ mạch PG3B từ bản capture của bạn Nhiepphong, khi gắn linh kiện em chỉ thay con BC327 = A1015 (em đã sửa chân lại rồi), tuy nhiên khi nạp thì không thành công, WinPIC không detect được, Chip cắm vào một lát là bị nóng, em thử đo chân MCLR thấy lên đến 13V dù chưa nhấn nạp chương trình(hic, em làm chết 1 con 16F877A rồi đấy...). Các anh có thể tư vấn dùm em được không ? Em dùng hệ điều hành WinXP.
newuser vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-05-2006, 12:08 AM   #54
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Chân MCLR có thể chịu được điện áp 13V, nên không thành vấn đề. Chip bị nóng và chết thì phải kiểm tra lại các chân nguồn có đúng hay không. Đo thử điện áp khi cấp nguồn tại các vị trí VDD và VSS (đừng gắn chip vào nhé).

Nếu được thì bạn chụp hình mạch in mặt trên, dưới, và mặt trên khi bạn gắn chip vào (chụp để minh hoạ, không cần cấp nguồn), sau đó post lên đây.

Bạn nói chung chung như vậy thì không ai có thể chẩn đoán được nó bị gì đâu.

Để tránh cho sinh viên tốn tiền vì đốt chip thì picvietnam đã làm mạch sẵn, bán với giá hỗ trợ cho sinh viên, các bạn tự làm để tiết kiệm thì đôi khi lại không phải là tiết kiệm. Nếu tự làm thì phải kiểm tra thật kỹ rồi hãy gắn chip vào.

Thân,

Old 24-05-2006, 12:57 PM   #55
newuser
Đệ tử 4 túi

:
Em đưa hình chụp và file .MAX mà em làm, em không chụp lại mạch em làm được vì không có công cụ.Em nhờ anh và các bạn xem rồi cho em ý kiến với!!!
File Kèm Theo
File Type: zip PG3B.zip (112.8 KB, 419 lần tải)
Old 24-05-2006, 06:09 PM   #56
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Bạn có thể test phần cứng của bạn bằng WinPic800. Mở WinPic800, chọn lệnh Hardware trong mênu Settings.

Ở hộp thoại đặt cấu hình phần cứng, tất nhiên bạn sẽ chọn PG3B, sau đó bạn uncheck cái checkbox tương ứng với Blockade configuration.

Khi đó bạn có thể dùng các chechbox ở cột Test để kiểm tra xem bạn có thể điều khiển các chân Data, Clock, Vpp, Vpp2, và Vdd hay không. Nhớ kiểm tra trên mạch thực chứ đừng dựa vào các đèn trạng thái của WinPic800 (nghĩa là bạn lấy VOM để kiểm tra mức điện áp tại các chân mà bạn đang bật xem có đủ điện áp hay không).

Tôi cho rằng vấn đề nằm ở mạch thực, hay ở cách set up phần mềm, còn mạch nguyên lý hay mạch in được thiết kế thì đã được kiểm nghiệm rồi.

Thân,

thay đổi nội dung bởi: namqn, 25-05-2006 lúc 07:56 PM.
Old 25-05-2006, 10:18 AM   #57
newuser
Đệ tử 4 túi

:
em xin bổ sung thêm một chút, do bất cẩn nên khi chỉnh lại chân của transistor cho phù hợp với A1015, không biết thế nào em lại chừa lại một chú(ở trên mạch thì vẫn để tên là BC325), nó nằm ở gần đầu nối ICSP , hai con còn lại thì đúng với A1015 rồi. KHi em nhấn nạp thử thì đèn không nhấp nháy tẹo nào...
Em sẽ kiểm tra lại, em cảm ơn anh Nam nhiều nhé!
Old 20-06-2006, 04:24 PM   #58
chuchinh
Đệ tử 1 túi

:
Đèn trên mạch PG2C không sáng.

Em down mạch in mạch PG2C của bác falleaf về làm, trong đó thay con 2N3904 bằng con C1815 (vì chân của C1815 lần lượt là e c b nên mạch in không thay đổi gì). Sau khi lắp xong cắm mạch vào đo điện áp giữa VDD và VSS là 5V, nhưng giữa MCLR và VSS thì không có gì, đèn LED mắc nối tiếp với Z6,2 cũng không sáng. Em đã thay con C1815 nhưng không được, nối máy khác cũng không có gì. (Chưa cho PIC vào)
Các bác chỉ dùm em nhé.
chuchinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2006, 04:53 PM   #59
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
Em mở chương trình ICPROG, không cắm PIC vào, bấm nạp một phát xem thế nào, trong lúc nạp thì đo điện áp giữa MCLR và VSS xem bao nhiêu nhé.

Chúc vui
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2006, 05:02 PM   #60
rmitoday
Đệ tử 2 túi

:
Smile

Trích:
Nguyên văn bởi lamhoang
Mong được chỉ giáo.
Thank a lot!
Mình rất quan tâm đến phương pháp quang để in mạch in. Bạn có thể chỉ cho mình phương pháp và nơi mua vật liệu được không? Xin cảm ơn nhiều

Sorry pà con vì em spam ở đây
rmitoday vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời