PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 05-09-2008, 12:52 AM   #13
thaithienanh
Đệ tử 7 túi

thaithienanh's Avatar

:
Send a message via Yahoo to thaithienanh
Trích:
Nguyên văn bởi picpen View Post
Cám ơn 0509592 nhé vì bạn đã quan tâm đến câu hỏi của mình !
Nhưng mình cũng muốn góp ý với bạn 1 chút nhé:
- cách bạn dùng 1 con ZENER 5 v mắc vào đầu ra của IC7805 là hoàn toàn sai lầm đó .vì trong cấu tạo của 7805 đã có khâu này rồi ,cũng chính khâu này làm 7805 bị trôi nhiệt ( tức là khi nhiệt độ tăng 7805 sẽ bị sai lệch điện áp khoảng 1%....) . Thứ hai là ZENER 5v của bạn chịu dòng rất yếu ( yếu hơn 7805 nhiều )
trong trường hợp này bạn đã dùng các chưa chuẩn (ZENER 5v ) để làm điều kiện chuẩn cho cái chuẩn hơn ( kA7805 ,LM7805 ) .Mình khuyên bạn từ nay ko lên dùng cách trên
- Mạch thứ hai bạn vẽ càng ko được ,bởi bạn chỉ dùng 2 loại tụ lá là 103 và 104 để lọc nguồn.như vậy nó chỉ có thể lọc được những xung nhiễu ở tần số cao mà ko thể ổn áp và bù điện áp cho mạch ổn áp khi nguồn vào bị sụt áp và khi điện áp ở tải thay đổi đột ngột
- còn vẫn đề dùng nguồn ngoài cho ADC thì mình nghĩ là hợp lý nhưng sẽ cồng kềnh trong thiết kế phần cững
Mình mong muốn tạo được 1 nguồn ỏn định về cả áp lẫn dòng để cung cấp cho toàn mạch

************* Thanks
Với một nguồn ổn áp được lọc tốt và có dòng khá, bạn có thể dùng IC ổn áp họ 78XX kết hợp với trans thuận (đơn cử 2SA2955) để gánh thêm dòng, còn phần lọc đầu ra bắt buộc bạn phải dùng tụ hóa có trị số khoảng >1000uF, và các mắt lọc hình pi (tụ - cuộn dây - tụ), để san phẳng các tín hiện nhiễu

Thân.
. . . . . . . . . . . . . . . . . http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263. . . . . . . . . . . . . . . .
thaithienanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn