PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 29-05-2009, 12:30 AM   #11
quocchinh
Đệ tử 2 túi

:
Mình có vài lời với các bạn: Mình bắc đầu tìm hiểu vi điều khiển từ năm 1 nhưng bước vào viết chương trình thì từ hè năm 2 nhờ kiến thức học được về lập trình C cho vi điều khiển của một thầy ở trường theo một khóa học ngắn hạn.Lúc đầu đọc tài liệu mình cũng không hiểu nhiều nhưng sau khóa học đó cùng với việc học môn kỹ thuật xung số thì mình đọc tài liệu và hiểu vấn đề rất nhanh.Đầu tiên là sau khi học về mình thử viết lại tất cả các ví dụ mà thầy ra ở đây là cho họ 8051 (89S52) (đơn thuần là việc xuất nhập port thôi) : xuất tín hiệu ra led đơn,led 7 đoạn rồi LCD , đếm số lần ấn nút ,ngắt ... và cuối cùng là mình làm nói chung là tạm được.Để làm thành thạo việc xuất nhập port mình dùng kit để test (kit và mạch nạp mình làm ngay khi học xong).Và đến năm 3 thì mình tham gia robocon (lập trình là chủ yếu).Mình cũng xin nói thêm là mình lập trình được là nhờ tìm hiểu trên diễn đàn dientuvietnam.net và một số code về robocon mà thầy đưa cho.Qua đây mình có một số kinh nghiệm chia sẽ với các bạn thế này : Muốn tìm hiểu được vi điều khiển trước tiên là bạn phải có một ít kiến thức về xung số cái đã,tiếp theo là bạn học cấu trúc và tập lệnh của nó.Bạn nên bắt đầu từ những ví dụ đơn giản và kiểm tra nó có đúng với ý của mình không tới đây thì bạn phải làm một cái kit và mạch nạp để làm được vấn đề trên (để học được nhất quyết bạn phải làm mạch nạp và kit test).Và khi đã làm được đến đây thì việc tìm hiểu những cái cao hơn sẽ dễ dàng.

Vài lời chia sẽ.
Chúc vui.

Email : lequocchinhqng@gmail.com.
Phone number : 0983225635
quocchinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn