PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > MPASM

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

MPASM Lập trình bằng hợp ngữ là một việc làm vô cùng vất vả, tuy nhiên, để hiểu và làm việc với vi điều khiển, hợp ngữ trở thành một công cụ khá đắc lực ...

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 24-05-2007, 11:54 AM   #3
nguyen.geo
Đệ tử 2 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi namqn View Post
Bạn nên cho biết bạn muốn làm gì với đoạn code này.

Tốt nhất bạn mô tả bài toán, sau đó là các thao tác cần thiết (theo bạn), rồi mới đến code. Từ đó sẽ dễ dàng đối chiếu code của bạn với các thao tác, cũng như kiểm tra các thao tác dựa vào datasheet.

Bạn chỉ đưa đoạn code lên thì sẽ rất khó cho người đọc. Theo tôi thì bạn viết code không tốt, bạn đang phát xung 10 kHz, nghĩa là sẽ có sự kiện được capture mỗi 100 us (bạn thiết lập để capture mỗi cạnh xuống tại RC2), trong khi đó vòng lặp của bạn lại có đến 2 lần delay với thời gian không dưới 100 us mỗi lần, như vậy sẽ xảy ra sự kiện tiếp theo trước khi bạn đọc giá trị CCPR1L, và CCPR1L sẽ bị ghi đè bởi giá trị mới. Bạn phát biểu rằng 'nó không chạy', nhưng theo bạn như thế nào là 'không chạy'?

Thân,
chao anh namqn!
thu nhat em rat cam on anh da nhiet tinh giup em va em xin trinh bay van de nhu the nay anh xem va giup em cai nhe. Thu nhat em se tra loi tung cau hoi cua anh nhu sau:
Mo Ta Bai Toan:
Bai toan chi don gian la do tan so bang cach khi phat xung vao chan RC2. cho CCP1 hoat dong o che do Capture Mode va gia tri nhan duoc se nam trong thanh ghi CCPR1H va CCPR1L dung khong anh. Du lieu nay khong can xu ly ma dua truc tiep ra PortB luon . de hien thi gia tri trong thanh ghi CCPR1H ca CCPR1L ra PortB.
Con van de anh bao la 2 Delay:
Em xin duoc noi the nay anh nhe. Theo em doc trong Datasheet thi Sau moi lan do xung va khi hoan tat qua trinh thi co bao ket thuc la PIR1<2> tuc la CCP1IF se duoc set. Va no se khong bi xoa Neu khong co lenh xoa boi phan men. Va khi co CCP1IF =1 thi che do Capture Mode dung hoat dong va doi cho den khi CCP1IF duoc xoa. Trong thoi gian CCP1IF chua duoc xoa. thi em doc gia tri cua CCPR1H ra PortB va quan sat bang mat qua may con LED tre 1 khoang thoi gian du de nguoi quan sat thay duoc gia tri trong CCPR1H thi tiep tuc truyen gia tri CCPR1L ra PortB de quan sat. khi quan sat lan 2 nay xong dong thoi cung la luc ta bat dau vong lap chuong trinh tiep theo. Ta xoa Thanh ghi CCPR1x va PIR1<CCP1IF> = 0.
Chac le den day em da tra loi cau hoi Ve di lay cua anh roi dung khong. Va la no se khong anh huong den chuong ket qua chuong trinh.

Con cau hoi ? The nao moi la chay ?
Hien tai no chay rat linh tinh va so dem trong CCPR1x rat linh tinh khi thi chi 2.000 khi thi 40-50.000 trong khi do xung cua em phat la xung chuan 10Khz va sai so xung nay chi la 1 xung (neu co).
Con trong doan Code em da viet rat day du ve mat chu thich tung cau lenh cung nhu tung buoc thuc hien che do Capture Mode. Nhung em cung xin noi lai nhu sau :
1. dat chan RC2 lam chan InPut.
2. khoi dong Timer1
3. xoa thanh ghi CCPR1x va PIR1<CCP1IF>
4. Dat gia tri Cho che do Capture Mode la 4 de bat dau qua trinh
5. doi co CCP1IF bao ket thuc duoc SET.
6. Doc va hien thi Ket Qua ra PortB
7. Chu trinh lap lai.
Mong Cac anh chi giup em nhe.
nguyen.geo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn