PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit Theo dự kiến của Microchip, vào khoảng năm 2011 dsPIC sẽ có doanh số lớn hơn PIC

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 01-03-2010, 10:14 PM   #1
thuhuong
Nhập môn đệ tử

:
SPWM sử dụng dspic

Tôi là người đang tìm hiểu về dspic - SPWM xin hỏi Anh Nam và các thành viên một số vấn đề sau, nhờ các bạn trả lời giúp:
- Trong lập bảng sin biên độ đỉnh xác định dựa trên cơ sở nào.
- Tôi muốn dùng cho điều chỉnh điện áp, thì lúc đó tôi cần điều chỉnh thông qua tham số nào. Trong lý thuyết chỉ ra là điều chỉnh chỉ số điều biên-biên độ sóng điều biến, nhưng khi lập bảng sin thì tham số đó là cố định.
Nhờ các bạn giúp đỡ.
Tôi đọc được đoạn tài liệu dưới đây các bạn tham khảo và giúp tôi định nghĩa về duty cycle, vì có tài liệu thì nói là độ rộng xung, có tài liệu nói là chu kỳ nhiệm vụ. Mong sớm được giúp bởi các cao thủ!

Pulse-width Modulation is achived with the help of a square wave whose duty cycle is changed to get a varying voltage output as a result of average value of waveform.
Consider a square wave shown in the figure above.

Ton is the time for which the output is high and Toff is time for which output is low. Let Ttotal be time period of the square wave such that,
Ttotal=Ton+Toff
Duty cycle of a square wave is defined as
D=Ton/(Ton+Toff)=Ton/Ttotal
The output voltage varies with duty cycle as...
Vout=D*Vin
Vout=Ton/Ttotal
So you can see from the final equation the output voltage can be directly varied by varying the Ton value.
If Ton is 0, Vout is also 0.
if Ton is Ttotal then Vout is Vin or say maximum.
This was all about theory behind PWM. Now lets take a look at the practical implementation of PWM on microcontrollers.

thay đổi nội dung bởi: thuhuong, 02-03-2010 lúc 10:00 AM. Lý do: Thêm nội dung
thuhuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-03-2010, 10:24 PM   #2
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi thuhuong View Post
Tôi là người đang tìm hiểu về dspic - SPWM xin hỏi Anh Nam và các thành viên một số vấn đề sau, nhờ các bạn trả lời giúp:
- Trong lập bảng sin biên độ đỉnh xác định dựa trên cơ sở nào.
- Tôi muốn dùng cho điều chỉnh điện áp, thì lúc đó tôi cần điều chỉnh thông qua tham số nào. Trong lý thuyết chỉ ra là điều chỉnh chỉ số điều biên-biên độ sóng điều biến, nhưng khi lập bảng sin thì tham số đó là cố định.
Nhờ các bạn giúp đỡ.
Tôi đọc được đoạn tài liệu dưới đây các bạn tham khảo và giúp tôi định nghĩa về duty cycle, vì có tài liệu thì nói là độ rộng xung, có tài liệu nói là chu kỳ nhiệm vụ. Mong sớm được giúp bởi các cao thủ!

Pulse-width Modulation is achived with the help of a square wave whose duty cycle is changed to get a varying voltage output as a result of average value of waveform.
Consider a square wave shown in the figure above.

Ton is the time for which the output is high and Toff is time for which output is low. Let Ttotal be time period of the square wave such that,
Ttotal=Ton+Toff
Duty cycle of a square wave is defined as
D=Ton/(Ton+Toff)=Ton/Ttotal
The output voltage varies with duty cycle as...
Vout=D*Vin
Vout=Ton/Ttotal
So you can see from the final equation the output voltage can be directly varied by varying the Ton value.
If Ton is 0, Vout is also 0.
if Ton is Ttotal then Vout is Vin or say maximum.
This was all about theory behind PWM. Now lets take a look at the practical implementation of PWM on microcontrollers.
Câu hỏi đầu tiên của bạn đã được trả lời ở đây:
http://www.picvietnam.com/forum/show...?t=1487&page=4

Về câu hỏi thứ hai, tôi cho rằng bạn có thể dùng các công thức đã nêu trong phần trả lời cho câu thứ nhất để lập một bảng trong RAM, và tính lại bảng đó khi cần thay đổi biên độ.

Duty cycle có thể hiểu là phần trăm thời gian mà tín hiệu ở mức tích cực so với thời gian của một chu kỳ. Tôi vẫn dịch nó là "chu kỳ nhiệm vụ" (là thuật ngữ mà tôi được nghe khi học đại học).

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-03-2010, 10:59 PM   #3
thuhuong
Nhập môn đệ tử

:
Chân thành cảm ơn sự nhiệt tình của Anh NAM, như vậy vấn đề của tôi lại phức tạp rồi.
Tôi lại phải tiếp tục nc, mong rằng sẽ được Anh gỡ rối cho những vấn đề khác về sau. Thank you very much!
thuhuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-04-2010, 12:42 AM   #4
anhga
Đệ tử 1 túi

:
Thu Hương làm ok chưa?
Nếu cần thì mình sẽ hỗ trợ cho. Mình cũng đã làm SPWM ok rồi.
anhga vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-04-2010, 01:26 AM   #5
nobody
Nhập môn đệ tử

:
mình cũng cần giúp đỡ phần SPWM

Bạn anhga có thể chia sẽ thêm mình ít kinh nghiệm đc ko.mình dùng opto kích cầu IRF nhưng khi mình mô phỏng thì sóng ra méo ko dc nhu sin.mong bạn giúp đỡ mình với ,địa chỉ mail của mình: taynguyenboy_86dl@yahoo.com cảm ơn bạn nhiều. bạn có thể cho mình mail để hỏi thêm 1 ít nữa.
nobody vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-04-2010, 01:32 AM   #6
nobody
Nhập môn đệ tử

:
Spwm

mạch đính kèm
Old 19-04-2010, 01:40 AM   #7
nobody
Nhập môn đệ tử

:
sao đính kèm ko đcj nhỉ
Old 19-04-2010, 12:32 PM   #8
gianghctb1
Đệ tử 2 túi

:
mong anhga giúp mình về DsPic nhé, mình mới gia nhập mà bạn cho mình nick yahoo được không hoặc bạn add nick mình nhé luonghoang.giang thank
gianghctb1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-04-2010, 12:39 AM   #9
anhga
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi nobody View Post
Bạn anhga có thể chia sẽ thêm mình ít kinh nghiệm đc ko.mình dùng opto kích cầu IRF nhưng khi mình mô phỏng thì sóng ra méo ko dc nhu sin.mong bạn giúp đỡ mình với ,địa chỉ mail của mình: taynguyenboy_86dl@yahoo.com cảm ơn bạn nhiều. bạn có thể cho mình mail để hỏi thêm 1 ít nữa.
Bạn Post mạch của bạn đi, mình cần xem mạch bạn thiết kế thế nào đã.
Old 29-04-2010, 12:41 AM   #10
anhga
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi gianghctb1 View Post
mong anhga giúp mình về DsPic nhé, mình mới gia nhập mà bạn cho mình nick yahoo được không hoặc bạn add nick mình nhé luonghoang.giang thank
Bạn vướng mắc phần nào thì cứ hỏi cụ thể, mình và các bạn trên diễn đàn sẽ giúp.
Trả lời