PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Ban Điều Hành > Đóng góp ý kiến

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Đóng góp ý kiến Nơi tiếp nhận những ý kiến đóng góp của thành viên

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 05-06-2007, 07:20 PM   #11
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
1) Chúng tôi tiếp nhận các câu hỏi của bạn như một sự đóng góp tích cực cho diễn đàn. Bất kể bạn có đăng nhập hay không, chúng tôi đã đặt cái box như vậy, là để mục đích các bạn có tiếng nói của mình. Chúng tôi vừa là người điều hành, vừa là người học tập, vừa là người hướng dẫn. Chúng tôi thành thực rất muốn lắng nghe những ý kiến như vậy.

2) F xin trả lời từng vấn đề để bạn có thể nắm vững về tư tưởng của diễn đàn, và tham gia vào diễn đàn với một tinh thần tích cực:

a) Trang web này để làm gì?
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=6
Bạn đọc luồng này bạn sẽ thấy. Khi tham gia một diễn đàn nào đó, bạn nên xem kỹ phần thông báo, và đặc biệt những bài viết được dán lên. Chúng tôi thành lập nên chỉ vì sở thích cá nhân và mong muốn giúp đỡ phần nào cho sinh viên. Nói trắng ra cái chữ chúng tôi ở đây khi thành lập là một mình F. F thành lập với một niềm vui, và sở thích cá nhân, muốn đem lại một cái gì đó cho điện tử VN. Nhiều người đem lại những cái to lớn, F chỉ mong góp một phần nhỏ trong đó. Sau này, các anh Nam, anh Phong, anh Lâm, anh Hùng, rồi các bạn sinh viên, nhận thấy rằng con đường F đi và tư tưởng xây dựng diễn đàn của F là hợp lý, cho nên các anh, các bạn cùng góp sức vào phát triển nó lên. Đến bây giờ, diễn đàn được như bây giờ, không phải do công sức của một mình F, công sức của F chỉ có thể khẳng định ở chỗ ý tưởng, và ở ý chí quyết tâm giữ một định hướng kiên cường suốt 2 năm qua. Điều này F dám khẳng định với các bạn rằng, tinh thần của picvietnam chưa hề thay đổi kể từ thời gian thành lập tới giờ. Đó là điều duy nhất mà F dám nói rằng mình đóng góp cho diễn đàn. Còn tất cả, là công sức của các thành viên, bao gồm cả các MOD, superMOD, admin, cũng chỉ là thành viên của diễn đàn. F cũng là một thành viên của diễn đàn. Do vậy, F khẳng định, mọi người trong diễn đàn đều có quyền lợi và nghĩa vụ như nhau đối với các vấn đề khoa học, kỹ thuật. Mod, supermod, admin, chỉ giúp việc hỗ trợ trình bày, quản lý và định hướng.

b) Những vấn đề MOD không đề cập. Có nhiều lý do, có thể có một số lý do như sau:
- Tựa đề của bạn không hấp dẫn. Ít người chú ý. Hầu hết các bài viết đều được mod và admin duyệt qua, nhưng đôi khi cách đặt vấn đề không hấp dẫn được người đọc, người đọc có thể bỏ qua. Hoạt động trên diễn đàn, là một thế giới mà ở đó các bài viết, các hình ảnh, là sự thu hút mối quan tâm. Nếu ở ngoài đời, một cô gái xinh đẹp có thể thu hút bạn, bạn sẵn sàng dừng xe để giúp một cô gái đang loay hoay với cái sên xe đạp, thì ở diễn đàn, một vấn đề được trình bày rõ ràng mạch lạc, sử dụng các công cụ trình bày của diễn đàn tốt, sẽ tạo sự hấp dẫn đó cho người đọc. Không một ai phải trả tiền về việc chia sẻ kiến thức, và không ai được hưởng tiền từ việc này. Họ làm công việc này vì muốn trao đổi, muốn thoải mái. Mod không phải là một công việc chuyên nghiệp, chúng tôi giúp các bạn bởi vì chúng tôi muốn giúp. Vậy hãy làm cho những thành viên trên diễn đàn muốn giúp bạn, chứ đừng yêu cầu họ phải giúp bạn.

Đây là bài viết của F về việc làm thế nào để làm việc hiệu quả trên diễn đàn. Hy vọng là bạn dành thời gian để đọc nó.
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=956

- Vấn đề của bạn đã được trả lời rồi, nhiều người không muốn nói đi nói lại vấn đề đó. Không chỉ riêng MOD, mà các thành viên cũng vậy. Bài viết trên cũng thực sự là một vấn đề F rất tâm đắc. Nếu tính tổng cộng các bài viết trên các diễn đàn trong 3 năm qua. Số bài F viết là khoảng 6000 bài trên các diễn đàn (rất nhiều diễn đàn, hầu hết là các bài dài). Vị chi mỗi ngày F viết khoảng 6 bài dài. Mỗi bài mất khoảng 20 - 30 phút. F dành thời gian cho các diễn đàn khoảng 3 tiếng mỗi ngày. Đem 8 giờ làm việc của một nhân viên bất kỳ với thời gian F dành cho diễn đàn?

Mỗi lần một bạn sinh viên chat với F, mất khoảng 10 - 20 phút. Trước đây F thường chat với các bạn đó như một niềm vui trao đổi. Nhưng nếu bây giờ chat với khoảng 10 bạn sinh viên mỗi ngày. F sẽ mất khoảng 3 giờ nữa. Vậy F sẽ làm gì trong ngày hôm đó?

Tất nhiên hồi trước F vừa tốt nghiệp, nên sức viết rất tốt, hơn 50% số bài được viết trong năm đầu tiên. Đến bây giờ thì giảm đi nhiều vì không có thời gian nữa. Nhưng nếu tính con số trung bình, F nghĩ các bạn sẽ giật mình.

Vậy nếu với lượng thời gian đó, và gặp một câu hỏi mà trước đây F đã trả lời đi trả lời lại cho không biết bao nhiêu lứa sinh viên, ít nhất là 3 lứa sinh viên. Bây giờ bạn học năm thứ 2 chẳng hạn, thì F đã nói những điều đó từ khi bạn là học sinh phổ thông. Nói đi nói lại mãi? Các bạn xem cái mạch nạp PIC1 được phổ biến từ khi nào? Từ năm 2004. Khoảng 200 bài câu hỏi về mạch nạp này đã bị F xóa đi vì cùng nội dung. Bạn thử tìm PG2C và PIC1 thì chắc bạn sẽ thấy một sự khủng hoảng.

- Vấn đề của bạn chưa được đề cập bao giờ hoặc quá dài dòng để trình bày, hoặc có những vấn đề mà ban điều hành không muốn trả lời vì nó là vấn đề bí quyết, hoặc có những vấn đề ban điều hành không thể biết để trả lời.

Rơi vào các trường hợp này, BDH cũng không trả lời. Nếu vấn đề phải trình bày quá dài, BDH không có thời gian, sẽ kéo dài nó ra. Để mọi người thảo luận rồi tập hợp dần dần. Ít nhất, một hình vẽ, vẽ ra xong, copy dán, đưa lên photobucket, hoặc tải file, trình bày,... nó tốn thời gian. Cái gì cũng tốn thời gian. Viết một bài ra nó tốn thời gian. Với bạn việc học là quan trọng, tại sao bạn không cho ban điều hành học?

Cái ban điều hành thực sự muốn học trong giai đoạn này, đó là tìm hiểu những vấn đề sai của các sinh viên. Trong suốt 2 năm làm việc với PIC, F đi collect rất nhiều thứ và tổng hợp lại thành bài viết "Dành cho người mới học". F nghĩ rằng bài viết này là một bài viết hay và tổng hợp khá nhiều thứ trong đó. Bạn nói vấn đề gì mà chưa có ở đó? Chỉ có điều các bạn luôn cho rằng mình không phải trẻ con, không phải người mới học. Hãy dành thời gian ra để đọc.

http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=263
Bài này nói về vấn đề học PIC như thế nào.

c) Bạn có một vấn đề cần hỏi?

- Bạn hãy đặt câu hỏi với tất cả thành viên diễn đàn. Toàn bộ diễn đàn được gọi là cộng đồng. Cộng đồng hỗ trợ lẫn nhau. Cộng đồng mạnh và chỉ mạnh khi và chỉ khi cộng đồng giữ được một tinh thần chia sẻ. Hãy chỉ cho tôi những bài viết của bạn chia sẻ với cộng đồng về kiến thức của bạn, cộng đồng sẽ chỉ cho bạn những gì bạn không biết. Một khi số kiến thức mà bạn cung cấp cho cộng đồng ít hơn số kiến thức mà bạn lấy được về từ cộng đồng, thì bạn đã có lời rồi. Tại sao bạn nghĩ rằng các MOD phải có trách nhiệm trả lời các vấn đề của bạn?

- Bạn coi thường thành viên của diễn đàn này? Tôi dám cá một điều rằng thành viên như bienvankhat chẳng hạn, bạn này thừa sức giúp bạn khá nhiều vấn đề về PIC. Tại sao bạn không đặt câu hỏi cho người có thể giúp bạn, đó là cộng đồng, người có thể giúp bạn? Bạn cứ thích đặt câu hỏi cho mod, admin? Bạn đọc lại trong diễn đàn, tư tưởng diễn đàn, những vấn đề bài viết nào có nói rằng mod và admin có trách nhiệm giúp đỡ các bạn giải quyết vấn đề?

- Chúng ta đều là thành viên như nhau, và chúng ta trao đổi học hỏi với nhau. Chúng tôi không dạy các bạn, chúng tôi là người bạn của các bạn, chúng tôi trao đổi với các bạn. Ai là học trò của F ở đây, hỏi xem F yêu cầu học như thế nào? Yêu cầu làm việc như thế nào? Bạn thử hỏi Hải Bắc, Trung Chính qua chương trình đào tạo MOD của picvietnam xem thử mức độ làm việc như thế nào? Xem thử Bắc và Chính đóng góp lại cho diễn đàn, cho cộng đồng bao nhiêu thứ. Bạn hỏi Linhnc xem, hỏi NoisePIC người đã không thể theo hết chương trình đào tạo MOD. Đó là học trò của F (có thể coi là vậy), còn các bạn thì không, F không yêu cầu bất kỳ gì từ các bạn phải đóng góp cho cộng đồng. Cái F truyền đạt cho các bạn sinh viên học với F, đó là tinh thần làm việc, cách thức làm việc, F chẳng mấy khi hướng dẫn về PIC. Hãy hỏi các bạn đó xem có phải thật vậy không?

- Đừng bắt mọi người phải làm việc cho bạn, hãy tự làm việc, và chúng ta trao đổi. Khi bạn đưa ra một vấn đề, nhiều người sẽ lắng nghe, nhiều người sẽ phản hồi. Giữ tinh thần kiên trì thuyết phục. Đừng viết nhưng bài viết kiểu "sao không ai giúp em thế nhỉ" chẳng ai giúp bạn đâu.

d) Tìm kiếm bài viết cần thiết:

- Hãy đọc bài "Dành cho người mới học"
- Hãy đọc những bài "Chú ý"
- nếu chưa có vấn đề đó được trình bày, các bạn hãy mạnh dạn mở ra luồng đó.

- Mở một luồng mới như thế nào? Hãy cho chúng tôi cái mạch mà bạn đã thiết kế, hãy cho chúng tôi các đoạn code mà bạn đã viết. Hãy cho chúng tôi biết vấn đề mà các bạn gặp phải. Hãy đặt câu hỏi theo cách đó cho chúng tôi. Chúng tôi ở đây là cả một cộng đồng. Hãy xem bạn Hoàn và bạn Thanh Hà đã học về I2C như thế nào? Hãy trực tiếp hỏi các bạn ấy, xem việc học đó có hiệu quả không? Tại sao các bạn không làm như vậy với vấn đề ADC mà bạn hỏi.

- Phải thừa nhận rằng, công cụ tìm kiếm của diễn đàn hơi khó khăn, bởi vì tièm kiếm từ tiếng Việt nó hơi khó. Nhưng không phải là không có cách. Cách hay nhất là mở một luồng mới. Nếu bài đó đã được một người nào đó viết, họ sẽ tham chiếu cho bạn. Thời gian mà bạn thảo luận ở đây, tốt hơn hãy mở một luồng như vậy.

e) Diễn đàn là một môi trường trao đổi:

- Diễn đàn là một môi trường trao đổi, trong đó mọi người trao đổi liên tục với nhau. Nếu như bạn ngưng không vào diễn đàn một thời gian, bạn sẽ bị nó cuốn văng ra ngoài. Không hiểu gì. Luôn luôn cần phải có sự trao đổi và nhắc lại.
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=956
F thành thực khuyên bạn nên đọc bài viết này của F. Nếu bạn không có sự kiên nhẫn để đọc bài viết này, F cũng chẳng có kiên nhẫn để viết cho bạn.

f) Ngôn ngữ trên diễn đàn:

- Nếu thấy bài viết nào ngôn ngữ có vấn đề, xin hãy thông báo bằng tin nhắn cá nhân cho F, hãy cho F biết link đến bài viết đó. Việc xóa bài đó thực sự là trách nhiệm của F. Nếu F có để sót bài viết chửi bậy chửi thề, đầu đường xó chợ, thì đó là lỗi của F. Hãy giúp F sửa lỗi của mình bằng cách tránh post những bài như vậy, và báo với F. F không thể là người 3 đầu 6 tay, và không thể là người toàn vẹn. F chỉ là một con người bình thường như tất cả những người bình thường khác.

Chân thành cảm ơn nếu bạn dành thời gian đọc bài của F.

Chúc vui.
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn