PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Robotics > Công nghệ robot

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Công nghệ robot Tất cả các vấn đề về robot di động, tay máy, haptics....

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 16-01-2010, 07:18 AM   #5
tinymouse
Nhập môn đệ tử

:
Trích:
Nguyên văn bởi vocdientu View Post
Dòng thì cần bao nhiêu nó lấy bấy nhiêu chứ ai ép nó ăn hết 1A mà cháy!Của bạn chắc do chập mạch thôi hay 7805 bị die rồi. Kiểm tra lại xem sao
Thanks vocdientu. Chập mạch thì cũng có thể, tại mạch mình hàn đi dây bằng tay nên cũng có thể xảy ra chập ở đâu đó. Mới tập hàn nên mối hàn còn to tướng và rối mắt quá ++! để mình đo kĩ lại xem.

Con 7805 theo mình đọc datasheet và tham khảo thì nó có chức năng ổn áp. Tức là điện áp ra luôn được điều chỉnh ổn định xung quanh giá trị 5V, còn dòng ra từ 5mA đến tối đa 1A (dòng ra mình có biết là tùy thuộc vào tải). Như vậy nếu ko phải do chập mạch thì cũng có thể do con này có vấn đề (theo như vocdientu) vì 7805 mình mua ở Chợ Trời HN nên cũng ko chắc về chất lượng cho lắm.

Mình hỏi thêm 1 chút, khi cung cấp nguồn cho 16F877A, mình nối 2 pin VCC với nhau và GRD với nhau rồi mới nối đến pin 5V của 7805 và GRD của mạch, làm như vậy có được ko? vì mình nghĩ là sẽ tương đương với nối 2 pin VCC riêng rẽ tới chân Vout của 7805 và 2 pin GRD riêng rẽ tới GRD?

@bbaacc01: "A robot is a virtual or mechanical artificial agent. In practice, it is usually an electro-mechanical machine which is guided by computer or electronic programming, and is thus able to do tasks on its own" (Robot - wikipedia) Tớ nghĩ để làm cái cao siêu hơn mà ko thử bắt đầu từ việc làm 1 con linefollower cho ngon lành thì đi theo đường nào đây? Giống kiểu ko phải ai cũng học ngay được thuyết tương đối mà ko có cơ bản. Thôi ko tốn time cãi nhau robot hay ko robot nữa, quan niệm của mỗi người khác nhau quá, mà tớ đang cần người thực sự có thể giúp. Cháy 2 con chip rồi, xót tiền quá

thay đổi nội dung bởi: tinymouse, 16-01-2010 lúc 07:50 AM. Lý do: add wiki's definition
tinymouse vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Tags
chicken, pháo diêm, trứng ốpla