PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 18-07-2008, 11:02 PM   #1
gong05sk
Nhập môn đệ tử

:
Vấn đề PWM của PIC 18F4331

Quả thật em đã đọc rất nhiều những bào hướng dẫn của các bác về PWM nhưng một điều rút ra là: không biết thế nào cả!
Em không biết vì sao:
Một người mới tiếp xúc như em chưa nắm được những thứ mà các bác thảo luận. Giống như kiểu đàn gảy tai trâu ấy. EM có cảm tưởng các bác nói cho những người đã biết. nói qua nói lại cho vui còn những người mới vào ngồi ngó lơ như vịt nghe sấm chả hiểu đang nói cái gì. Lục datasheet ra căng mắt mà đọc thấy toàn những thanh ghi và cấu trúc. cũng có vẻ hơi hiêu hiểu. lôi mấy bài các bác viết ra lại mù tịt. hic hic.
Có bác nào rộng lượng làm ơn viết cụ thể một chút đc không? Cụ thể như vầy nè:
- Thanh ghi nào trong PIC đảm nhận việc điều khiển chế độ PWM
- Phải thiết lập giá trị cho chúng như thế nào để có các chế độ PWM tương ứng và mỗi chế độ như vậy có công dụng gì.
- Cuối cùng là viết chương trình như thế nào. Em dùng CSS, nó có một lô thư viện. tìm nát nước cũng không thấy mấy cái định nghĩa của mấy bác. kiểu như
Trích:
setup_power_pwm_pins(PWM_OFF,PWM_OFF, PWM_OFF,PWM_OFF);
Em thực mơ hồ với những bài hướng dẫn như vậy.
Có ai có thể chỉ em bắt đầu như thế nào không vậy.
gong05sk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-07-2008, 11:25 PM   #2
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi gong05sk View Post
Quả thật em đã đọc rất nhiều những bào hướng dẫn của các bác về PWM nhưng một điều rút ra là: không biết thế nào cả!
Em không biết vì sao:
Một người mới tiếp xúc như em chưa nắm được những thứ mà các bác thảo luận. Giống như kiểu đàn gảy tai trâu ấy. EM có cảm tưởng các bác nói cho những người đã biết. nói qua nói lại cho vui còn những người mới vào ngồi ngó lơ như vịt nghe sấm chả hiểu đang nói cái gì. Lục datasheet ra căng mắt mà đọc thấy toàn những thanh ghi và cấu trúc. cũng có vẻ hơi hiêu hiểu. lôi mấy bài các bác viết ra lại mù tịt. hic hic.
- Phải thiết lập giá trị cho chúng như thế nào để có các chế độ PWM tương ứng và mỗi chế độ như vậy có công dụng gì.
- Cuối cùng là viết chương trình như thế nào. Em dùng CSS, nó có một lô thư viện. tìm nát nước cũng không thấy mấy cái định nghĩa của mấy bác. kiểu như
Vì những vấn đề như bạn đang gặp phải, tôi đã khuyến khích việc tránh các hàm thư viện của các trình biên dịch. Không phải tôi không tin tưởng các hàm thư viện, mà tôi tin rằng các hàm thư viện sẽ khiến các bạn ngày càng mù mờ về những gì đang diễn ra bên trong PIC.

Bạn hãy đọc datasheet, quên các hàm thư viện của CCS C đi, tự đặt giá trị cho các thanh ghi của module PCPWM của PIC để tạo tín hiệu PWM, và tìm hiểu kết quả bằng mô phỏng, thực nghiệm. Khi bạn đã nắm được cách dùng module rồi thì mới nên dùng các hàm thư viện.

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263

thay đổi nội dung bởi: namqn, 18-07-2008 lúc 11:39 PM.
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-07-2008, 11:48 PM   #3
gong05sk
Nhập môn đệ tử

:
Em cũng đã đọc rất nhiều bài viết của bác. Nhưng quả thật em gặp khó khăn trong 2 việc.
Thứ nhất là tiếng anh. Việc dịch datasheet gặp nhiều trắc trở. Có khi còn hiểu nhầm nghĩa.
Thứ 2 là cấu trúc lệnh ASM cho pic quá rắc rối và em không có tài liệu hướng dẫn. Em đến với PIC nhờ một thằng bạn nó làm rồi nó chỉ lại. Nhưng giờ nó về quê mất rồi nên chẳng biết hỏi ai. mà nó toàn chỉ bằng C. Chính bant thân nó cũng chỉ biết ứng dụng thư viện chứ giải thích nguyên lý thì nó cũng ậm àh ậm ờ.
Vậy giờ anh làm ơn chỉ lại cho em đc không. Viết một chương trình băm xung đơn giản nhưng đầy đủ cho em tham khảo đc không? về các thanh ghi em có thể tự tìm hiểu nhưng về cấu trúc lệnh em chịu anh có chỉ hãy viết thật cụ thể. chỉ cần vài bài cụ thể thì em có thể nắm đc phần nào rồi.
Old 19-07-2008, 12:05 AM   #4
Macintosh
Đệ tử 3 túi

:
to anh Nam,
em nghĩ thế mạnh của một trình dịch thể hiện ở chỗ nó có hỗ trợ cho người dùng nhiều hay không.CCS hỗ trợ rất nhiều,em không phủ nhận là phải hiểu gốc gác vấn đề,datasheet tất nhiên phải đọc.Nhưng em thiết nghĩ ,cái gì đã hỗ trợ sao lại không dùng,thời gian để nghiên cứu thứ khác .
chẳng hạn,trong thiết lập PWM,nếu phải set các bit trong các thanh ghi Config PWM,eo ui,sẽ thật khó hiểu,cho bản thân,và cả cho người khác khi đọc chương trình,trong khi trong Help của CCS có hẳn các Built in Funtion, các lệnh C thật dễ hiểu để thiết lập,dễ chỉnh sửa chương trình sau này.
Macintosh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-07-2008, 12:20 AM   #5
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
Nguyên văn bởi Macintosh View Post
to anh Nam,
em nghĩ thế mạnh của một trình dịch thể hiện ở chỗ nó có hỗ trợ cho người dùng nhiều hay không.CCS hỗ trợ rất nhiều,em không phủ nhận là phải hiểu gốc gác vấn đề,datasheet tất nhiên phải đọc.Nhưng em thiết nghĩ ,cái gì đã hỗ trợ sao lại không dùng,thời gian để nghiên cứu thứ khác .
chẳng hạn,trong thiết lập PWM,nếu phải set các bit trong các thanh ghi Config PWM,eo ui,sẽ thật khó hiểu,cho bản thân,và cả cho người khác khi đọc chương trình,trong khi trong Help của CCS có hẳn các Built in Funtion, các lệnh C thật dễ hiểu để thiết lập,dễ chỉnh sửa chương trình sau này.
Tùy vào thói quen học tập của mỗi người thôi. Nếu ai đó muốn tìm hiểu tường tận các module ngoại vi, các hàm thư viện sẽ là một rào cản (tâm lý) đối với người đó. Với những người không thích tìm hiểu sâu về những gì xảy ra bên trong PIC, họ có thể dùng những gì trình biên dịch đã cung cấp. Tất nhiên chấp nhận những hay dở của các tài nguyên có sẵn đó.

Quan niệm của tôi về thế mạnh của trình biên dịch lại khác: khả năng biên dịch hiệu quả, và khả năng khai thác tài nguyên giới hạn của chip.

Bạn không thích thiết lập các thanh ghi cho module PCPWM thì cứ dùng các hàm thư viện đã có sẵn, còn tôi thích làm việc đó, và không loại trừ khả năng có một số bạn khác cũng thích.

Nói như bạn thì có lẽ bạn gong05sk nên đọc lại tài liệu hướng dẫn của CCS C, vì có vẻ như bạn ấy chưa hiểu được những hàm thư viện dễ hiểu đó.

Thân,

Old 19-07-2008, 12:28 AM   #6
gong05sk
Nhập môn đệ tử

:
Vâng, cảm ơn 2 bác. Em đã trình bày rõ quan điểm cuả mình rồi mà. em muốn học một cách căn bản cơ. ASM tuy khó và rắc rối nhưng chắc rồi sẽ quen. giống cái thời tập tành 8051 thôi. Về thanh ghi cũng có nắm bắt đôi chút nhưng gần 18 trang nói về PWM trong sách lại toàn tiếng anh. không có đoạn demo nào để có thể nắm bắt đc.
EM chỉ hi vọng các bác có thể hướng dẫn em một chút. EM thiết nghĩ việc viết lại một chút kiến thức cơ bản đâu có gì là khó lắm đối với các bác. chỉ tốn chút thời gian thôi mà.
Một chương trình viết sẵn thì em nghĩ các bác có cả đống sao không copy lấy một cái đơn giản rồi đưa lên làm ví dụ. để em dựa vàp đó mà chỗ nào không hiểu thì hỏi tiếp. Như thế vừa nhanh gọn vừa đỡ mắc công hỏi đi hỏi lại rồi chẳng đc gì cả.
Thôi thế này nhé. EM ví dụ cái mạch sau đây:
- Tần số thạch anh sử dụng là 4MHz.
- Tạm thời không quan tâm tới dòng áp hay các thông số khác. chỉ để tâm tới nguyên lý mà thôi. ânh viết hộ em một chương trình băm xung mẫu để em học tập đc chứ?

thay đổi nội dung bởi: gong05sk, 19-07-2008 lúc 12:38 AM.
Old 19-07-2008, 12:42 AM   #7
Macintosh
Đệ tử 3 túi

:
Trích:
Em không biết vì sao:
cái dòng lệnh bác trích đó thực ra có nằm trong Thư viện đâu. Cái wan trọng nhất khi dùng CCS là thường xuyên bấm F1,bấm thử rùi biết!
Tui cũng "bầm dập" với con 4331 rùi nên tui cũng hiểu cái khó của bác bây giờ!
xin trình bày với các bác qui trình làm việc với PWM 18f4331/4431 hồi trước của tui :
- PWM là gì,cái này bác biết rùi nhẩy?
- Giở datasheet 4331 ra,thấy có 8pin power PWM,mừng hớn hở,à phen này là điều được 8 DC motor rùi đây!!!???
- lại còn 2 khối CCP(CAPTURE/COMPARE/PWM) nữa,lại 2 kênh điều xung khác,chẳng lẽ điều được 10 motor????
- Đọc kỹ datasheet lại,tại sao lại là power PWM và PWM trong CCP, có khác biệt gì không?
Thực ra Power PWM chính là điểm khác biệt giữa dòng 18FXX31 so với các Pic 18 khác.Nó là thứ mà những ai cần 1 công cụ mạnh trong điều khiển động cơ DC.
quay lại với vấn đề về 8 pin PWM (PWM0-PWM 7).Đúng là mừng hụt thật, đó là 8 chân output PWM của 4 module PWM .nghĩa là sao,nghĩa là các bác chỉ có thể điều khiên PWM 4 DC motor với 4 module này.thế tại sao lại là 8 chân PWM,đó là nó có thể thiết lập để điều khiển cầu H.Tớ thì lại không dùng cầu H,không lẽ lại bỏ phí 1 chân còn lại của 1 module à?
còn cái CCP PWM,đúng là có thể dùng để đk thêm 2 dc nữa,tổng cộng là có thể đk 6 dc trên PIC 4331.
- Giở CCS,mở help ra,vào built in funtions: CAPTURE/COMPARE/PWM có ngay
SET_POWER_PWM_OVERRIDE( )
SETUP_CCP2( )

SET_POWER_PWMX_DUTY( )
SETUP_CCP3( )

SET_PWM1_DUTY( )
SETUP_CCP4( )

SET_PWM2_DUTY( )
SETUP_CCP5( )

SET_PWM3_DUTY( )
SETUP_CCP6( )

SET_PWM4_DUTY( )
SETUP_POWER_PWM( )

SET_PWM5_DUTY( )
SETUP_POWER_PWM_PINS( )

SETUP_CCP1( )

- cái cần wan tâm chính là SETUP_POWER_PWM_PINS( ) ;SETUP_POWER_PWM( );SET_POWER_PWMX_DUTY( ) để làm việc với Power PWM.

Có vẻ gần được rùi đấy,mày mò xí nữa!!! bác phải làm rùi tớ mới hd tiếp được!
Old 19-07-2008, 12:54 AM   #8
Macintosh
Đệ tử 3 túi

:
gong05sk.
Proteus không thích hợp để mô phỏng đk động cơ,bắt tay vào làm phần cứng đi.Driver fet nối với 1 trog các chân pwm 1,3,5,7 hoặc 2 khối ccp1,ccp2.
đòi hỏi một chương trình điều xung tự viết thì đâu cần dùng tới 4331 làm gì,chẳng qua là gọi một chức năng đã tích hợp sẵn trong chip ra mà dùng thui.
Old 19-07-2008, 01:11 AM   #9
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
Nguyên văn bởi Macintosh View Post
gong05sk.
Proteus không thích hợp để mô phỏng đk động cơ,bắt tay vào làm phần cứng đi.Driver fet nối với 1 trog các chân pwm 1,3,5,7 hoặc 2 khối ccp1,ccp2.
đòi hỏi một chương trình điều xung tự viết thì đâu cần dùng tới 4331 làm gì,chẳng qua là gọi một chức năng đã tích hợp sẵn trong chip ra mà dùng thui.
Thêm nữa, hạn dòng cho động cơ bằng điện trở 10 k thì không động cơ nào chạy được đâu. Để an toàn cho nguồn thì chỉ cần dùng điện trở đủ nhỏ để giới hạn dòng không quá khả năng của nguồn thôi. Ví dụ, nguồn có thể cấp 1 A ở 5 V thì dùng điện trở 4.7 ohm, công suất vài W nhé (công suất từ 5 W trở lên thì để thoải mái, còn nhỏ hơn thì phải nhanh tay ngắt nguồn khi có sự cố).

Thân,

Old 19-07-2008, 01:48 AM   #10
gong05sk
Nhập môn đệ tử

:
Chài ai. đã bảo là bỏ qua mấy thông số đi mà. Thoáng một chút đi. do vẽ vội quá nên nó mới nhầm tai hại thế. Thông cảm tý đi. Em đã sửa cái hình lại cho đúng rồi đó.
Giờ quay lại vấn đề chính. Cám ơn bác Macintosh đã chỉ. em thấy mấy cái hàm mà bác nói. nhưng chẳng biết để làm gì cả. Nhưng em nghĩ thế này bác xem có đúng không?
Như vậy bên cạnh thư viện của 4331 chúng ta tạo thêm các chương trình con để sử dụng. và trong trường hợp này thì em phải viết chương trình con PWM phải không?
Nhưng vấn đề của em ở đây là quá gà để viết đc cái chương trình con đó. Bác có thể viết hộ không chỉ một ví dụ nhỏ thôi. đơn giản nhất có thể thôi. ^^! please.
---
Ngồi đọc một hồi cũng ngộ ra đc chút chút về cái Setup_ccp.
Phát biểu lên mấy anh xem sai chỗ nào chỉnh hộ với nhé.

setup_ccp1 (mode) -- đặt chế độ time cho module 0 mà cụ thể là chân RB0 và RB1
setup_ccp2 (mode) -- đặt chế độ time cho module 1 mà cụ thể là chân RB2 và RB3
setup_ccp3 (mode) -- đặt chế độ time cho module 2 mà cụ thể là chân RB4 và RB5
setup_ccp4 (mode) -- đặt chế độ time cho module 3 mà cụ thể là chân RB6 va RB7
setup_ccp5 (mode) -- đặt chế độ time cho module 4 mà cụ thể là chân LFTA (RC1)
setup_ccp6 (mode) -- đặt chế độ time cho module 5 mà cụ thể là chân LFTB (RC2)

Các chế độ mode có thể là:
CCP_OFF -- tắt chế độ ccp

CCP_CAPTURE_FE -- cái này không biết
CCP_CAPTURE_RE -- cái này cũng không nốt
CCP_CAPTURE_DIV_4 -- chế độ time = xung clock/4 việc này tương ứng với việc set 2 bit DTPS1 và DTPS0 mức 01 có phải không ạ.
CCP_CAPTURE_DIV_16 -- chế độ time = xung clock/16 việc này tương ứng với việc set 2 bit DTPS1 và DTPS0 mức 11.

CCP_COMPARE_SET_ON_MATCH -- cái này thiết lập mức tích cực ngõ ra là mức 1
CCP_COMPARE_CLR_ON_MATCH -- món này thiết lập mức tích cực ngõ ra là mức 0
CCP_COMPARE_INT --> hẻm biết là giống gì.
CCP_COMPARE_RESET_TIMER --> reset time làm gì cũng không biết nốt.

CCP_PWM -- cho phép chế độ PWM.
------
Như vậy sau khi tìm hiểu, với sơ đồ mạch như em vẽ thì rõ ràng muốn đưa tín hiệu băm xung ra chân RB0 thì phải cho phép PWM tại CCP1. Nhưng vấn đề nảy sinh là cái chế độ time = clock/4 cũng khai báo trong đó. vậy chẳng nhẽ viết 2 câu lệnh như nhau mà giá trị mode khác nhau àh?
Trích:
setup_ccp1(CCP_CAPTURE_DIV_4);
setup_ccp1(ccp_pwm);

thay đổi nội dung bởi: gong05sk, 19-07-2008 lúc 02:52 AM.
Old 19-07-2008, 11:48 AM   #11
Macintosh
Đệ tử 3 túi

:
có vẻ bác đang định dùng PWM của CCP module,thế thì để tui nói về cái này trước:
một đoạn code do tui set nhe:

void pwm_ccp()
{
setup_ccp1(CCP_PWM); // xuất PWM ra chân RC2
setup_ccp2(CCP_PWM); // xuất PWM ra chân RC1
setup_timer_2(T2_DIV_BY_1, 115, 1); // cal đi,trong datasheet phần CCP có cong thức
//đó :115 là giá trị nạp vào timer2---> quyết
//định tần số PWM

}

có một điều,xung xuất ra tích cực mức 1,nghĩa là mức duty max sẽ cho ra mức high luôn.
=>
set_pwm2_duty(duty2); // xuất PWM, duty là biến
set_pwm1_duty(duty1);

chú ý,duty có giới hạn,đến khi duty max thì dù có tăng nữa thì chân output cũng luôn ở mức cao!
Old 19-07-2008, 11:51 AM   #12
Macintosh
Đệ tử 3 túi

:
setup_ccp1 (mode) -- đặt chế độ time cho module 0 mà cụ thể là chân RB0 và RB1
setup_ccp2 (mode) -- đặt chế độ time cho module 1 mà cụ thể là chân RB2 và RB3
setup_ccp3 (mode) -- đặt chế độ time cho module 2 mà cụ thể là chân RB4 và RB5
setup_ccp4 (mode) -- đặt chế độ time cho module 3 mà cụ thể là chân RB6 va RB7
setup_ccp5 (mode) -- đặt chế độ time cho module 4 mà cụ thể là chân LFTA (RC1)
setup_ccp6 (mode) -- đặt chế độ time cho module 5 mà cụ thể là chân LFTB (RC2)

//
sai ,pic 18fxx31 chỉ có 2 module CCP1,CCP2 .tui đã set bên trên rùi.
Old 19-07-2008, 11:57 AM   #13
Macintosh
Đệ tử 3 túi

:
còn về chức năng Power PWM,tui đã config rùi,xem tại đây:
http://picvietnam.com/forum/showthre...ghlight=config
Old 19-07-2008, 08:19 PM   #14
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
Em cũng đã đọc rất nhiều bài viết của bác. Nhưng quả thật em gặp khó khăn trong 2 việc.
Thứ nhất là tiếng anh. Việc dịch datasheet gặp nhiều trắc trở. Có khi còn hiểu nhầm nghĩa.
Thứ 2 là cấu trúc lệnh ASM cho pic quá rắc rối và em không có tài liệu hướng dẫn. Em đến với PIC nhờ một thằng bạn nó làm rồi nó chỉ lại. Nhưng giờ nó về quê mất rồi nên chẳng biết hỏi ai. mà nó toàn chỉ bằng C. Chính bant thân nó cũng chỉ biết ứng dụng thư viện chứ giải thích nguyên lý thì nó cũng ậm àh ậm ờ.
Vậy giờ anh làm ơn chỉ lại cho em đc không. Viết một chương trình băm xung đơn giản nhưng đầy đủ cho em tham khảo đc không? về các thanh ghi em có thể tự tìm hiểu nhưng về cấu trúc lệnh em chịu anh có chỉ hãy viết thật cụ thể. chỉ cần vài bài cụ thể thì em có thể nắm đc phần nào rồi.
Bạn tham khảo bài viết sau, nếu muốn tìm hiểu kỹ hơn về hoạt động của các module liên quan đến PWM:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=2623

Thân,

Old 21-07-2008, 12:03 PM   #15
gong05sk
Nhập môn đệ tử

:
Hic mấy bác nghĩ rằng em đang ở mức nào mà không thèm chỉ vầy trời. Hướng dẫn cho người chưa biết gì khác với nói chuyện với người đã biết chứ. làm ơn viết dùm em một bài tập nhỏ như em đã ví dụ bên trên để em hình dung ra quá trình xử lý công việc cần làm là như thế nào. mấy bác gợi ý, mấy bác hướng dẫn em có thể nắm đc. nhưng cái quan trọng nhất là viết như thế nào thì em lại không biết. vậy nên mới tha thiết yêu cầu các bác viết ví dụ cụ thể từ A->Z hộ với. nếu là ASM thì làm ơn viết hết nguyên một chương trình. Quả thật là cấu trúc bộ nhớ pic em cũng còn chưa nắm đc. Nếu viết bằng C thì bác sử dụng thư viện nào, viết thêm hàm nào thì làm ơn viết hết ra dùm cái. Thiết nghĩ với một Ví dụ đơn giản như trên thì chương trình có là bao đâu sao các bác cứ khó dễ mãi thế.