PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Analog - Bộ nhớ - Bảo mật - Cảm biến nhiệt độ

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Analog - Bộ nhớ - Bảo mật - Cảm biến nhiệt độ Thảo luận việc sử dụng và thay thế các sản phẩm Analog, Memory, KEELOG và cảm biến nhiệt độ của Microchip cho các thiết kế

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 18-01-2009, 09:24 PM   #1
tmp326
Nhập môn đệ tử

tmp326's Avatar

:
Thắc mắc về áp ra của LM35!!!

Chào các bác!
Em vừa lắp cái mạch đo nhiệt độ dùng LM35. Mạch chạy tốt. Có điều sao đầu ra của con LM35 (chân 2) cứ ra trên 290mV, tức là nếu đo nhiệt độ cao cao khoảng > 30 độ C thì đo khá chính xác, nhưng nó ko đo thấp hơn được. Ví dụ buổi tối nhiệt độ chỉ khoảng 25 độ nhưng khi đó chân 2 của LM35 nó cứ ra 300mV (lúc này hiển thị ra sẽ là 30 độ trên led 7 đoạn), em bó tay, ko biết có phải là do LM35 của em có vấn đề ko nữa???
Mong các bác đi trước giải đáp dùm em, em xin cảm ơn nhiều!
tmp326 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-01-2009, 09:29 PM   #2
namqn
Trưởng lão PIC bang

Nơi Cư Ngụ: Tp. HCM, Việt Nam
:
Send a message via Yahoo to namqn
Trích:
Nguyên văn bởi tmp326 View Post
Chào các bác!
Em vừa lắp cái mạch đo nhiệt độ dùng LM35. Mạch chạy tốt. Có điều sao đầu ra của con LM35 (chân 2) cứ ra trên 290mV, tức là nếu đo nhiệt độ cao cao khoảng > 30 độ C thì đo khá chính xác, nhưng nó ko đo thấp hơn được. Ví dụ buổi tối nhiệt độ chỉ khoảng 25 độ nhưng khi đó chân 2 của LM35 nó cứ ra 300mV (lúc này hiển thị ra sẽ là 30 độ trên led 7 đoạn), em bó tay, ko biết có phải là do LM35 của em có vấn đề ko nữa???
Mong các bác đi trước giải đáp dùm em, em xin cảm ơn nhiều!
Bạn mắc LM35 ra sao? (Post sơ đồ mạch đang được dùng, nên ở dạng tập tin ảnh .gif hoặc .jpg)

Thân,

Đang gặp vấn đề cần được giúp đỡ? Hãy dành ra vài phút đọc luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1263
namqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-01-2009, 08:22 AM   #3
tmp326
Nhập môn đệ tử

tmp326's Avatar

:
Trích:
Nguyên văn bởi namqn View Post
Bạn mắc LM35 ra sao? (Post sơ đồ mạch đang được dùng, nên ở dạng tập tin ảnh .gif hoặc .jpg)

Thân,
Dạ đây là sơ đồ mạch của em. Vref/2 = 1.28V. Hiện giờ là 8h20 sáng, nhiệt độ khoảng 21 độ C, nhưng đo chân 2 của LM35 nó ra là 260mV, nếu đem đi hiển thị thì phải tới 26 độ C, hic!!!
Hình Kèm Theo
File Type: jpg sodolm35.JPG (51.7 KB, 565 lần tải)
Old 20-01-2009, 12:36 AM   #4
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
Dạ đây là sơ đồ mạch của em. Vref/2 = 1.28V. Hiện giờ là 8h20 sáng, nhiệt độ khoảng 21 độ C, nhưng đo chân 2 của LM35 nó ra là 260mV, nếu đem đi hiển thị thì phải tới 26 độ C, hic!!!
Bạn dùng thiết bị gì để đo điện áp ra của LM35? Sai số của thiết bị đó vào khoảng bao nhiêu?

Theo tôi thì nguồn điện áp chuẩn của bạn có nội trở lớn. Bạn đã xem lại datasheet của ADC0804 chưa?

Thân,

Old 20-01-2009, 08:21 AM   #5
tmp326
Nhập môn đệ tử

tmp326's Avatar

:
Cảm ơn anh namqn đã trả lời! Nhưng em vẫn chưa hiểu!!!
Em mua 1 con lm35 khác, sau đó kết nối trên testboard, Chân 1 nối nguồn 5V, chân 3 nối mass, sau đó em dùng đồng hồ đo chân 2 (loại VOM điện tử, 40 ngàn/cái ở Nhật Tảo), chỉnh thang đo 2000mV, đo thì được kết quả là 280mV (0,28V), với nhiệt độ đó mà đưa vô ADC0804 rồi hiển thị lên led 7 đoạn sẽ cho kết quả là 28 độ C. Trong khi nhiệt độ thực tế chỉ khoảng 22 độ C.
Theo datasheet thì LM35 có áp ra 0mV tương ứng 0 độ C, 250mV tương ứng 25 độ C... nhưng thực tế em đo thì ko phải vậy, bó tay đành nhờ anh giải đáp dùm!!!
Old 20-01-2009, 07:17 PM   #6
namqn
Trưởng lão PIC bang

:
Trích:
Cảm ơn anh namqn đã trả lời! Nhưng em vẫn chưa hiểu!!!
Em mua 1 con lm35 khác, sau đó kết nối trên testboard, Chân 1 nối nguồn 5V, chân 3 nối mass, sau đó em dùng đồng hồ đo chân 2 (loại VOM điện tử, 40 ngàn/cái ở Nhật Tảo), chỉnh thang đo 2000mV, đo thì được kết quả là 280mV (0,28V), với nhiệt độ đó mà đưa vô ADC0804 rồi hiển thị lên led 7 đoạn sẽ cho kết quả là 28 độ C. Trong khi nhiệt độ thực tế chỉ khoảng 22 độ C.
Theo datasheet thì LM35 có áp ra 0mV tương ứng 0 độ C, 250mV tương ứng 25 độ C... nhưng thực tế em đo thì ko phải vậy, bó tay đành nhờ anh giải đáp dùm!!!
- Tôi cho rằng phiên bản LM35 được bán phổ biến ở Việt Nam là LM35DZ, có sai số thiết kế là 2 độ C.

- VOM của bạn rất có khả năng có cấp chính xác 2,5 (vì nó là loại rẻ tiền), tức là chấp nhận sai số 2,5% toàn thang đo. Ở thang đo 2000 mV, sai số sẽ là 50 mV, tức là tương đương với 5 độ C. Ví dụ, nếu bạn đọc được 260 mV, giá trị thực của đại lượng cần đo có thể là 260 mV +/- 50 mV = 210 - 310 mV.

- Nhiệt kế mà bạn dùng để kiểm chứng giá trị nhiệt độ đo được cũng dễ dàng có sai số 1 độ C.

- Vì nhiệt độ mà bạn đang đo là gần với nhiệt độ phòng tiêu chuẩn (25 độ C), dùng để mô tả các tham số của LM35, nên tôi không tính đến sai số của hệ số chuyển đổi là +/- 0,2 mV/độ cho LM35DZ (tức là hệ số chuyển đổi thực có thể là 9,8 - 10,2 mV/độ, chứ không luôn luôn lý tưởng là 10 mV/độ). Datasheet của LM35 có đầy đủ các tham số mà tôi đã đề cập.

Tổng hợp những yếu tố trên, sai số tổng hợp theo nguyên tắc xác định sai số trong kỹ thuật đo lường có thể lên đến 2 + 5 + 1 = 8 độ C. Do vậy, những gì mà bạn đã gặp hoàn toàn có khả năng xảy ra.

Thân,

Old 20-01-2009, 07:25 PM   #7
tmp326
Nhập môn đệ tử

tmp326's Avatar

:
Smile

Trích:
Nguyên văn bởi namqn View Post
- Tôi cho rằng phiên bản LM35 được bán phổ biến ở Việt Nam là LM35DZ, có sai số thiết kế là 2 độ C.

- VOM của bạn rất có khả năng có cấp chính xác 2,5 (vì nó là loại rẻ tiền), tức là chấp nhận sai số 2,5% toàn thang đo. Ở thang đo 2000 mV, sai số sẽ là 50 mV, tức là tương đương với 5 độ C. Ví dụ, nếu bạn đọc được 260 mV, giá trị thực của đại lượng cần đo có thể là 260 mV +/- 50 mV = 210 - 310 mV.

- Nhiệt kế mà bạn dùng để kiểm chứng giá trị nhiệt độ đo được cũng dễ dàng có sai số 1 độ C.

- Vì nhiệt độ mà bạn đang đo là gần với nhiệt độ phòng tiêu chuẩn (25 độ C), dùng để mô tả các tham số của LM35, nên tôi không tính đến sai số của hệ số chuyển đổi là +/- 0,2 mV/độ cho LM35DZ (tức là hệ số chuyển đổi thực có thể là 9,8 - 10,2 mV/độ, chứ không luôn luôn lý tưởng là 10 mV/độ). Datasheet của LM35 có đầy đủ các tham số mà tôi đã đề cập.

Tổng hợp những yếu tố trên, sai số tổng hợp theo nguyên tắc xác định sai số trong kỹ thuật đo lường có thể lên đến 2 + 5 + 1 = 8 độ C. Do vậy, những gì mà bạn đã gặp hoàn toàn có khả năng xảy ra.

Thân,
Vâng, loại em xài chính là thằng LM35DZ, đúng là sai số có khi lên tới 6-7 độ C, điều này quả là ko chấp nhận được.Em thấy nhiều bác đã làm phần đo nhiệt độ mà ko thấy ai phàn nàn về vấn đề này hết, quả thật bế tắc, đụng đến thực tế lại nảy sinh nhiều vấn đề quá! Cảm ơn anh namqn đã có những giải đáp dùm em.
Old 28-01-2009, 07:30 AM   #8
vodangks
Nhập môn đệ tử

:
Theo em thì sai số nhiều như thế là do việc chỉnh áp chuẩn 1,28V. Quả thật với cái đồng hồ VOM rẻ tiền thì việc đo đúng cái áp chuẩn ấy quả là không thể, chính vì vậy dẫn đến kết quả sai số rất nhiều. Làm mạch dùng lm35 + adc0804 quả là gian nan mới ra được nhiệt độ chính xác. Chắc phải chuyển sang dùng ds18b20 cho chắc!
vodangks vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời