PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit Theo dự kiến của Microchip, vào khoảng năm 2011 dsPIC sẽ có doanh số lớn hơn PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 08-11-2009, 10:08 PM   #1
chestnut
Đệ tử 2 túi

:
Vấn đề khi dùng chân nạp PGD,PGC chung với các chân giao tiếp!

Hiện tại em đang gặp vấn đề như thế này, mặc dù đã giải quyết được vấn đề trên nhưng em đưa ra cho mọi nguời thảo luận thử.

Hệ thống của em gồm 1 con dsPIC2010 làm master và con PIC18F2550 dùng để giao tiếp USB. 2 con chíp giao tiếp với nhau theo chuẩn I2C. Nguồn cấp cho PIC18F là nguồn USB và nguồn cấp cho dsPIC là nguồn ngoài.

Vấn đề phát sinh là 2 chân SDA và SDL bên con dspic2010 trùng với 2 chân PGC và PDG. Lúc em detect chip bằng PICKIT2 thì nó báo không nhận được chip...Chip em sài là chip dán(mà em khò ra khò vô nhiều lần) nên em nghĩ chip hư, em bóc ra thay con chip khác nó vẫn vậy.

Thế là em dùng 1 con chip chân DIP ở ngoài em kết nối vào ICSP trên mạch(lúc đã khò con chip dán ra), vẫn không detect được chip.
Cuối cùng em cắt 2 dây SDA và SDL kết nối vào con PIC18F ra và dectect được chip. -> do bệnh chổ này....
Chẳng lẽ phải làm lại mạch mỗi lần nạp là ngắt kết nối vào con PIC18F? Nên em ngồi debug 1 hồi, rồi cấp nguồn cho con PIC18F thì cuối cùng lại nạp được con dsPIC.
Mấy bác có kinh nghiệm lý giải vấn đề này giúp.
chestnut vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn